Ghani Biden Phone Call : अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन आणि अफगाणिस्तानचे माजी राष्ट्राध्यक्ष अशरफ घनी यांच्यात अखेरचे संभाषण 23 जुलै रोजी झाले होते. काही आठवड्यांनंतर म्हणजे 15 ऑगस्ट रोजी तालिबानने अफगाणिस्तान काबीज केले. यामुळे घनी देश सोडून पळून गेले आणि त्यांचे सरकारही पडले. आता बायडेन आणि घनी यांच्यातील शेवटच्या संभाषणाशी संबंधित महत्त्वाची माहिती समोर आली आहे. त्यांनी सुमारे 14 मिनिटे संवाद साधला. यात लष्करी मदत आणि राजकीय रणनीती यासारख्या मुद्द्यांवर चर्चा झाली. Ghani Biden Phone Call Pakistani terrorists coming to Afghanistan Ghani informed Biden on July 23
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन आणि अफगाणिस्तानचे माजी राष्ट्राध्यक्ष अशरफ घनी यांच्यात अखेरचे संभाषण 23 जुलै रोजी झाले होते. काही आठवड्यांनंतर म्हणजे 15 ऑगस्ट रोजी तालिबानने अफगाणिस्तान काबीज केले. यामुळे घनी देश सोडून पळून गेले आणि त्यांचे सरकारही पडले. आता बायडेन आणि घनी यांच्यातील शेवटच्या संभाषणाशी संबंधित महत्त्वाची माहिती समोर आली आहे. त्यांनी सुमारे 14 मिनिटे संवाद साधला. यात लष्करी मदत आणि राजकीय रणनीती यासारख्या मुद्द्यांवर चर्चा झाली.
रॉयटर्स या वृत्तसंस्थेनुसार, तालिबानने अफगाणिस्तानवर कब्जा केल्याच्या शक्यतेबद्दल त्यांच्यात कोणतीही चर्चा झाली नाही. रॉयटर्सने अध्यक्षांच्या फोन कॉलच्या रेकॉर्डिंगचे पुनरावलोकन केले आहे आणि संभाषण सिद्ध करण्यासाठी ऑडिओ ऐकला आहे. हे संभाषण त्यांना एका सूत्राने नाव न सांगण्याच्या अटीवर दिले. बायडेन यांनी घनी यांना सांगितले की, जर त्यांनी (घनी) तालिबानी हल्ल्याविरोधात योजना आखली तर अमेरिका मदत करेल.
पत्रकार परिषद घेण्याचा सल्ला
बायडेन यांनी घनी यांना लष्करी रणनीती बनवण्याचा सल्ला दिला आणि तत्कालीन संरक्षण मंत्री जनरल बिस्मिल्ला खान मोहम्मदी यांना या मोहिमेचे नेतृत्व देण्यास सांगितले. ते म्हणाले की ते (बिडेन) लष्करी व्यक्ती नाहीत, त्यामुळे ते (घनी) लष्करी रणनीतीबाबत कोणताही सल्ला देऊ शकत नाहीत. तालिबान आपली आघाडी वाढवत होते आणि एकामागून एक जिल्हे काबीज करत होते, बायडेन यांनी घनी यांना सांगितले की, त्यांनी अफगाणिस्तानची परिस्थिती जगासमोर मांडण्यासाठी अफगाण राजकारण्यांची पत्रकार परिषद घ्यावी.
बायडेन यांच्याकडून अफगाण सैन्याचे कौतुक?
वृत्तानुसार, बायडेन यांनी अफगाण सशस्त्र दलांचे कौतुक करताना म्हटले की, ‘तुमच्याकडे स्पष्टपणे चांगली सेना आहे. आपल्याकडे 3 लाख सैनिकांची फौज आहे, जी 70-80,000 तालिबान अतिरेक्यांशी लढण्यास सक्षम आहे. आपले सरकार केवळ टिकणार नाही तर वाढले याची खात्री करण्यासाठी आम्ही राजनैतिक, राजकीय आणि आर्थिकदृष्ट्या संघर्ष करत राहू. व्हाइट हाऊसने याविषयी काहीही बोलण्यास नकार दिला आहे. त्याचवेळी हा खुलासा अशा वेळी आला आहे जेव्हा अमेरिकेने तालिबानच्या राजवटीसाठी अफगाण सैन्याला जबाबदार धरले आहे.
पाकिस्तानी दहशतवाद्यांची जुलैमध्ये अफगाणिस्तानात एंट्री!
अशरफ घनी यांनी बायडेन यांना सांगितले की, अफगाणिस्तान आक्रमणाला सामोरे जात आहे आणि त्यावर हल्ला करणारा एकमेव तालिबान नाही. घनी यांनी सांगितले की, तालिबान व्यतिरिक्त, पाकिस्तानची संपूर्ण योजना त्यात सामील आहे, ते त्यांना समर्थन देत आहेत. त्यांनी 10-15 हजार आंतरराष्ट्रीय दहशतवादी येथे पाठवले आहेत. लष्करी परिस्थिती संतुलित असेल तेव्हाच आपल्याला शांतता मिळू शकेल असे घनी म्हणाले. त्यांनी सांगितले की, यासाठी ते चार मोठ्या शहरांमध्येही गेले आहेत. बायडेन यांनी घनी यांना माजी राष्ट्रपती हमीद करझाई यांना सोबत घेण्याचा सल्ला दिला, ज्यावर घनी यांनी प्रयत्न केल्याचे सांगितले. ते म्हणाले की, करझाई त्यांना (अशरफ घनी) अमेरिकेचा नोकर संबोधून हिणवत होते.
Ghani Biden Phone Call Pakistani terrorists coming to Afghanistan Ghani informed Biden on July 23
महत्त्वाच्या बातम्या
- Fact Check : तालिबानने खरंच एकाला हेलिकॉप्टरला फाशी देऊन शहरावरून उडवले? वाचा, काय घडलंय नेमकं!
- No GST on Papad : ‘गोल पापडांवर जीएसटी नाही, पण चौकोनी पापडांवर लागू!’ हर्ष गोयंका यांच्या ट्विटवर आता CBIC चे स्पष्टीकरण
- पाकिस्तानात ऐन जन्माष्टमीदिवशीच श्रीकृष्णाच्या मंदिरावर हल्ला; भाविकांना बेदम मारहाण
- पाकिस्तानात ऐन जन्माष्टमीदिवशीच श्रीकृष्णाच्या मंदिरावर हल्ला; भाविकांना बेदम मारहाण
- जम्मू -काश्मीर : सदरा बाग वनक्षेत्रात सीआरपीएफने अनेक शस्त्रांसह ग्रेनेड जप्त