• Download App
    पंतप्रधान मोदींनी बायडेन दाम्पत्यास दिलेल्या प्रत्येक भेट वस्तूचं आहे खास वैशिष्ट्य Every gift given by Prime Minister Modi to the Biden couple has a special feature

    पंतप्रधान मोदींनी बायडेन दाम्पत्यास दिलेल्या प्रत्येक भेट वस्तूचं आहे खास वैशिष्ट्य

    जाणून घ्या, ‘दृष्टसहस्त्रचन्द्रो’ म्हणजे काय?

    विशेष प्रतिनिधी

    न्यूयॉर्क :  पंतप्रधान नरेंद्र मोदी गुरुवारी व्हाईट हाऊसमध्ये पोहोचले, जिथे त्यांचे अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन आणि फर्स्ट लेडी जिल बिडेन यांनी जोरदार स्वागत केले. पंतप्रधान मोदींनी बायडेन दामप्त्यास विशेष भेटवस्तू दिल्या, ज्या वैशिष्टपूर्ण आहेत. Every gift given by Prime Minister Modi to the Biden couple has a special feature

    मोदींनी अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांना चंदनाचा एक बॉक्स दिला आहे, जो जयपूरच्या कारागिरांनी बनवला आहे. या बॉक्समध्ये मोदींनी जो बायडेन यांना ‘दृष्टिसहस्त्रचंद्रो’ ही भेट दिली आहे. ही भेट सहसा अशा व्यक्तीला दिली जाते ज्याने एक हजार पौर्णिमेचे चंद्र पाहिले आहेत. याशिवाय ८० वर्षे ८ महिने पूर्ण झालेल्या व्यक्तीलाही ते दिले जाऊ शकते. ही भेट हिंदू परंपरेचा एक भाग आहे.

    पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी राजस्थानच्या जयपूर येथील कारागिरांनी बनवलेली चंदनाची पेटी अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांना भेट दिली. ही पेटी तयार करण्यासाठी चंदनाचे लाकूड म्हैसूर, कर्नाटक येथून आणले जाते.  या पेटीत भगवान गणेशाची मूर्ती आहे, जी अडथळे दूर करणारी मानली जाते आणि सर्व देवतांमध्ये प्रथम त्याची पूजा केली जाते. ही मूर्ती कोलकात्याच्या सोनारांच्या पाचव्या पिढीने बनवली आहे. तसेच, या पेटीत एक दिवा देखील आहे, ज्याला हिंदू संस्कृतीत महत्त्वाचे स्थान आहे. हिंदू घरांमध्ये दिवा एखाद्या पवित्र ठिकाणी किंवा मंदिरात ठेवला जातो. हा दिवा चांदीचा असून कोलकात्याच्या कारागिरांनी तो बनवला आहे.

    हिंदू परंपरेत सहस्त्र पौर्णिमेला दहा वेगवेगळ्या प्रकारच्या वस्तू दान करण्याची परंपरा आहे. यामध्ये गौदान, भूदान, तिलदान, हिरण्यदान (सोने), अजयदान (तूप), धान्यदान (पीक), वस्त्रदान (कपडे), गुडदान, रौप्यदान (चांदी) आणि लवंणदान (मीठ) अशी परंपरा आहे. पीएम मोदींनी अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांना दिलेल्या बॉक्समध्ये चांदीचा नारळही आहे, जो गाय दानाच्या जागी वापरला जातो. तर, भूदान म्हणून चंदनाची पेटी वापरली जाते. या बॉक्समध्ये हिरण्य दानासाठी २४ कॅरेट शुद्धतेचे सोन्याचे नाणे आहे. तसेच, या बॉक्समध्ये ९९.५ टक्के शुद्धतेचे चांदीचे नाणेही आहे. या सर्व वस्तूंची भेट मोदींनी बायडेन यांना दिली आहे.

    याबरोबर,  पंतप्रधान मोदींनी अमेरिकेच्या फर्स्ट लेडी डॉ. जिल बायडेन यांनाही खास भेटवस्तू दिल्या. पंतप्रधानांच्या वतीने, जिल यांना प्रयोगशाळेत तयार केलेला 7.5 कॅरेटचा हिरवा हिरा (ग्रीन डायमंड) देण्यात आला. हा हिरा पृथ्वीवरून उत्खनन केलेल्या हिऱ्यांचे रासायनिक आणि ऑप्टिकल गुणधर्म प्रदर्शित करतो. हिरा पर्यावरणास अनुकूल देखील आहे, कारण त्याच्या निर्मितीमध्ये सौर आणि पवन उर्जा यासारख्या पर्यावरण-विविध संसाधनांचा वापर केला गेला. ग्रीन डायमंड अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाचा वापर करून काटेकोरपणे कापला जातो.

    पपियर माचे (Papier Mâché) –

    जिल बिडेन यांना ‘पपियर माचे’ भेट देण्यात आला आहे. हा तो बॉक्स आहे ज्यामध्ये हिरवा हिरा ठेवला आहे. ज्यास कर-ए-कलमदानी म्हणून ओळखले जाते. काश्मिरातील उत्कृष्ट पपियर माचेमध्ये कागदाचा लगदा आणि कोरीवकाम असलेली ही पेटी कुशल कारागिरांनी तयार केली आहे.

    Every gift given by Prime Minister Modi to the Biden couple has a special feature

    महत्वाच्या बातम्या 

    Related posts

    India Repatriates : भारत सरकार थायलंडमधून 500 भारतीयांना परत आणणार; म्यानमार सैन्याने घोटाळा केंद्रांवर छापे टाकले तेव्हा थायलंडला पळून गेले होते

    Brazil : ब्राझील पोलिसांची ड्रग्ज माफियांच्या विरोधात मोहीम; 4 पोलिसांसह 64 जणांचा मृत्यू; माफियांनी ड्रोन वापरून बॉम्ब टाकले

    Trump : ट्रम्प म्हणाले – भारतासोबत लवकरच व्यापार करार; पाक लष्करप्रमुखांना फायटर म्हटले; भारत-पाक संघर्ष संपवल्याचा पुन्हा दावा