वृत्तसंस्था
मॉस्को : Vladimir Putin रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांची शुक्रवारी दुपारी वार्षिक ऑनलाइन पत्रकार परिषद सुरू झाली आहे. हा पुतिन यांचा 22वा वार्षिक संवाद आहे. यावेळी ते सामान्य नागरिक आणि माध्यमांच्या प्रश्नांची उत्तरे देत आहेत. तसेच, 2025 मधील सरकारच्या कामकाजावर आणि देशाशी संबंधित मोठ्या मुद्द्यांवर ते आपले मत मांडत आहेत.Vladimir Putin
पत्रकार परिषदेच्या सुरुवातीला पुतिन यांनी युक्रेन युद्धावरील आपली जुनीच भूमिका पुन्हा मांडली. ते म्हणाले की, रशिया शांततेच्या मार्गाने युद्ध संपवण्यास तयार आहे, परंतु युक्रेनला नाटोमध्ये सामील होण्याचा हट्ट सोडावा लागेल.Vladimir Putin
युरोपीय संघाने रशियाची मालमत्ता जप्त करण्याच्या प्रश्नावर पुतिन म्हणाले की, युरोपीय संघ चोरी नव्हे, तर दरोडा घालत आहे. चोरी लपूनछपून होते, हे सर्व उघडपणे होत आहे, परंतु रशिया आपली मालमत्ता परत मिळवूनच राहील.Vladimir Putin
पुतिन यांची वार्षिक पत्रकार परिषद दरवर्षी आयोजित केली जाते. गेल्या दोन आठवड्यांत या कार्यक्रमासाठी तयार केलेल्या कॉल सेंटर्समध्ये 24.9 लाखांहून अधिक प्रश्न आले आहेत.
प्रश्नः रशिया आणि युक्रेनमध्ये शांतता कधी येईल?
पुतिन: मी हा संघर्ष शांततापूर्ण मार्गाने संपवण्यासाठी तयार आणि इच्छुक आहे. पण कोणताही शांतता करार त्याच अटींवर होईल, ज्यांचा उल्लेख मी जून 2024 मध्ये परराष्ट्र मंत्रालयाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांसमोर केलेल्या माझ्या भाषणात केला होता. त्यावेळी मी स्पष्टपणे सांगितले होते की युक्रेनला डोनेट्स्क आणि लुहांस्क प्रदेशातून आपले संपूर्ण सैन्य मागे घ्यावे लागेल आणि नाटोमध्ये सामील होण्याची योजना सोडून द्यावी लागेल.
मी हे देखील सांगितले की सध्या रशियन सैन्य संपूर्ण आघाडीवर पुढे सरकत आहे. अनेक शहरे आणि गावे आमच्या नियंत्रणात येण्याच्या जवळ आहेत, ज्यात डोनेट्स्क प्रदेशातील क्रास्नी लिमनचाही समावेश आहे. मात्र, या दाव्यांवर युक्रेन असहमत आहे.
प्रश्न: युरोपीय संघाने रशियाच्या गोठवलेल्या मालमत्तांचा वापर करून युक्रेनला निधी देण्याच्या प्रयत्नावर तुम्ही काय म्हणाल?
पुतिन: मी यावर स्पष्टपणे सांगू इच्छितो की याला चोरी नव्हे तर दरोडा म्हणावे. चोरी सहसा लपून केली जाते, पण इथे सर्व काही उघडपणे होत आहे. काल रात्री EU ने युक्रेनला 90 अब्ज युरोचे कर्ज देण्याचा निर्णय घेतला आहे. काही युरोपीय नेत्यांना असे वाटत होते की रशियाची गोठवलेली मालमत्ता थेट युक्रेनला दिली जावी.
मला वाटते की ही थेट घुसखोरी आहे. जे देश यात सामील आहेत, त्यांच्यासाठी याचे गंभीर परिणाम होतील. या कर्जाचा बोजा शेवटी EU देशांच्या अर्थसंकल्पावर पडेल आणि त्यांच्यासाठी परिस्थिती कठीण होईल.
पुतिन यांनी गेल्या वर्षी भारतीय परराष्ट्रमंत्र्यांचा उल्लेख केला होता
पुतिन यांनी गेल्या वर्षी 19 डिसेंबर 2024 रोजी वार्षिक पत्रकार परिषद घेतली होती. यावेळी त्यांनी 4 तास 31 मिनिटांपर्यंत 70 हून अधिक प्रश्नांची उत्तरे दिली होती. यामध्ये त्यांना युक्रेन युद्धाव्यतिरिक्त, BRICS, सीरिया, अर्थव्यवस्था, महागाई यांसारख्या मुद्द्यांवर प्रश्न विचारण्यात आले होते. BRICS संदर्भात विचारलेल्या एका प्रश्नावर त्यांनी एस. जयशंकर यांचे नाव घेतले होते.
पुतिन म्हणाले होते की, BRICS कोणाच्याही विरोधात काम करत नाहीये. आम्ही फक्त आमच्या भल्यासाठी आणि संघटनेच्या हितासाठी काम करतो. आम्ही कोणत्याही प्रकारचा अजेंडा चालवत नाहीये. भारत आणि परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांनी हे सर्वात चांगल्या प्रकारे सांगितले होते की, “ब्रिक्स पाश्चात्त्य विरोधी नाही. फक्त यात पाश्चात्त्य (देश) समाविष्ट नाहीत.”
पुतिन यांनी असेही म्हटले होते की ते युक्रेन युद्ध थांबवण्यासाठी तयार आहेत. यासाठी ते ट्रम्प यांच्याशी चर्चा करण्यास तयार आहेत. पुतिन म्हणाले की त्यांच्यात चार वर्षांपेक्षा जास्त काळ कोणतीही चर्चा झाली नाही, परंतु जर ट्रम्प यांना हवे असेल तर ते त्यांना भेटण्यास तयार आहेत.
Vladimir Putin Annual Press Conference Russia Ukraine War NATO EU Assets Photos Videos Report
महत्वाच्या बातम्या
- ज्ञान, साधना आणि संस्कृतीचा संगम ऋषभायन आंतरराष्ट्रीय परिषदेच्या प्रदर्शनात देवेंद्र फडणवीसांचे ब्राह्मी लिपीत नाव!!
- World Hindu Economic forum : नवोन्मेष, आत्मनिर्भरता आणि समृद्धीचा भारतीय मार्ग हिंदू नीती अर्थव्यवस्थेच्या विचार पद्धतीत!!
- Pakistan Slam : पाकिस्तान म्हणाला- भारतात मुस्लिम महिलेचा हिजाब काढणे चुकीचे, तिथे मुस्लिमांबद्दल द्वेष वाढला
- Donald Trump : ट्रम्प म्हणाले- ‘टॅरिफ’ हा माझा आवडता शब्द; यामुळे 8 युद्धे थांबवली, अमेरिकेने अपेक्षेपेक्षा जास्त पैसे कमावले