joe biden did not call pakistan pm : अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष झाल्यापासून जो बायडेन यांनी पाकिस्तानी पंतप्रधान इम्रान खान यांच्याशी संवादच साधलेला नाही. जो बायडेन राष्ट्राध्यक्ष बनून 6 महिन्यांहून अधिक काळ उलटला आहे, परंतु त्यांनी अद्याप इम्रान खान यांना फोन केलेला नाही. दुसरीकडे, जो बायडेन यांनी भारतासह इतर अनेक देशांच्या प्रमुखांशी चर्चा केली आहे. यामुळे आता पाकिस्तानचा जळफळाट सुरू आहे. पाकिस्तानचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार मोईद युसूफ यांनी म्हटले की, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष इम्रान खान यांच्याशी का बोलले नाही ते समजण्यापलीकडचे आहे. बायडेन यांच्या फोनची वाट पाहत बसलेल्या इम्रान सरकारच्या वेदनेचे वर्णन त्यांच्या राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागाराने एका मुलाखतीत केले आहे. us president joe biden did not call pakistan pm imran khan nsa moeed yusuf reacts
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष झाल्यापासून जो बायडेन यांनी पाकिस्तानी पंतप्रधान इम्रान खान यांच्याशी संवादच साधलेला नाही. जो बायडेन राष्ट्राध्यक्ष बनून 6 महिन्यांहून अधिक काळ उलटला आहे, परंतु त्यांनी अद्याप इम्रान खान यांना फोन केलेला नाही. दुसरीकडे, जो बायडेन यांनी भारतासह इतर अनेक देशांच्या प्रमुखांशी चर्चा केली आहे. यामुळे आता पाकिस्तानचा जळफळाट सुरू आहे. पाकिस्तानचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार मोईद युसूफ यांनी म्हटले की, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष इम्रान खान यांच्याशी का बोलले नाही ते समजण्यापलीकडचे आहे. बायडेन यांच्या फोनची वाट पाहत बसलेल्या इम्रान सरकारच्या वेदनेचे वर्णन त्यांच्या राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागाराने एका मुलाखतीत केले आहे.
‘फायनान्शियल टाइम्स’शी बोलताना पाकिस्तानच्या एनएसएने म्हटले की, अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी इतक्या महत्त्वाच्या देशाच्या पंतप्रधानांशी संवाद साधला नाही, ज्याबद्दल अमेरिका स्वतः म्हणते की, ही एक मेक अँड ब्रेक बाब आहे. आम्हाला अमेरिकेचे वर्तन समजण्यात अडचण येत आहे. आम्हाला प्रत्येक वेळी फोन येईल असे सांगितले जाते. ही तांत्रिक समस्या आहे की दुसरे काहीतरी… खरे सांगायचे तर, आता लोक यावर विश्वास ठेवत नाहीत. जर फोन कॉल एक सवलत आहे… जर सुरक्षा संबंध सवलत असतील तर पाकिस्तानकडेही पर्याय आहेत.’ मात्र, या मुलाखतीत पाकिस्तानी NSA ने ते कोणत्या पर्यायाबद्दल बोलत आहेत हे सांगितले नाही.
एनएसएचे सर्व प्रयत्न असूनही इस्लामाबाद आणि अमेरिका यांच्यातील संबंध अत्यंत नाजूक स्थितीत आहेत. पाकिस्तानच्या उच्चपदस्थ अधिकाऱ्यांनी अमेरिकन प्रशासनाच्या उच्चपदस्थ अधिकाऱ्यांसोबत अनेक बैठकाही घेतल्या आहेत, परंतु अफगाणिस्तान आणि चीनबाबत पाकिस्तानच्या दृष्टिकोनात सुधारणा न झाल्यामुळे अमेरिका-पाकिस्तान संबंधांमध्ये खोल दरी आहे. अफगाण समस्येवर चर्चा करण्यासाठी मोईद युसूफ वॉशिंग्टन डीसीमध्ये आहेत. त्यांच्यासोबत पाकिस्तानची गुप्तचर संस्था आयएसआयचे प्रमुखही आहेत.
अमेरिकेच्या सुरक्षा सल्लागारांबरोबर झालेल्या बैठकीनंतर अमेरिकेच्या सुरक्षा सल्लागाराने ट्विट केले की, अफगाणिस्तान हा मुख्य मुद्दा म्हणून वर्णन करण्यात आला आहे. पण जेव्हा पाकिस्तानी एनएसएने ट्विट केले तेव्हा त्यांनी अफगाणिस्तानचा उल्लेखही केला नाही. तथापि, या मुलाखतीत पाकिस्तानी NSAने जो बायडेन इम्रान खानशी बोलत नसल्याबद्दल तक्रार केली असताना बायडेन प्रशासनाशी संबंधित एका अधिकाऱ्याने ‘फायनान्शियल टाइम्स’ला बायडेन पाकिस्तानी पंतप्रधानांशी कधी बोलतील हे सांगितले.
बायडेन प्रशासनाच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, ‘अनेक देशांचे नेते आहेत ज्यांच्याशी राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन वैयक्तिक बोलू शकले नाहीत. योग्य वेळ आल्यावर ते पाकिस्तानी पंतप्रधानांशीही बोलतील.
us president joe biden did not call pakistan pm imran khan nsa moeed yusuf reacts
महत्त्वाच्या बातम्या
- आनंदाची बातमी : श्रीराम भक्तांसाठी डिसेंबर 2023 पासून उघडणार अयोध्येचे भव्य राममंदिर
- INS Vikrant : लवकरच येणार स्वदेशी विमानवाहू युद्धनौका आयएनएस विक्रांत, पहिल्या सागरी परीक्षणाला अरबी समुद्रात सुरुवात
- धक्कादायक : काँग्रेसच्या माजी आमदाराच्या मुलाचे इस्लामिक स्टेटशी संबंध! NIA ने केली छापेमारी
- राहुल गांधींनी दिल्लीतील बलात्कार पीडितेच्या आईवडिलांच्या फोटोसह ट्वीट केले, संबित पात्रांनी पत्रपरिषदेत धो-धो धुतले
- Tokyo Olympics : सेमीफायनलमध्ये भारतीय महिला हॉकी संघाचा अर्जेंटिनाकडून पराभव, ब्राँझ मेडलच्या आशा कायम