वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Trump’s U-turn अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पुन्हा एकदा दावा केला आहे की त्यांनी भारत आणि पाकिस्तानातील युद्ध रोखण्यात मोठी भूमिका बजावली. ते म्हणाले की, दोन्ही देशांमधील तणाव इतका वाढला होता की ते अणुयुद्धाच्या अगदी जवळ पोहोचले होते.Trump’s U-turn
शुक्रवारी फॉक्स न्यूजला दिलेल्या मुलाखतीत ट्रम्प यांनी या गोष्टी सांगितल्या. त्यांनी सांगितले की परिस्थिती खूप गंभीर बनली आहे. पुढचे पाऊल काय झाले असते, तुम्हाला माहिती आहे… ‘एन’ शब्द. म्हणजे अणुयुद्ध.
परराष्ट्र धोरणातील यशाबद्दल बोलताना ट्रम्प म्हणाले की, भारत-पाकिस्तान युद्ध रोखणे हे त्यांच्या सर्वात मोठ्या यशांपैकी एक आहे. तथापि, त्यांना त्याचे श्रेय मिळाले नाही.
ट्रम्प म्हणाले- शांततेसाठी व्यवसायाचा वापर
ट्रम्प म्हणाले की, युद्ध थांबवण्याच्या बदल्यात त्यांनी दोन्ही देशांसोबत व्यापार करण्याचा प्रस्ताव दिला होता. आता मी हिशेब चुकता करण्यासाठी आणि शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी व्यवसायाचा वापर करत आहे.
ट्रम्प पुन्हा म्हणाले- भारत १००% कर कमी करेल
अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी शुक्रवारी फॉक्स न्यूजवर दावा केला की भारत अमेरिकन वस्तूंवरील शुल्क १०० टक्के कमी करण्यास तयार आहे. ट्रम्प यांनी फॉक्स न्यूजला दिलेल्या मुलाखतीत दावा केला की भारत आणि अमेरिकेत व्यापार करार होणार आहे. ते यामध्ये घाई करणार नाहीत.
ट्रम्प म्हणाले- १५० देश अमेरिकेसोबत करार करू इच्छितात, दक्षिण कोरियालाही करार करायचा आहे. आपण सर्वांशी व्यवहार करू शकत नाही.
ट्रम्प यांनी व्यापार करारासाठी मर्यादा निश्चित करण्याबद्दलही बोलले. ट्रम्प यांनी पुन्हा एकदा भारताला जगातील सर्वाधिक कर आकारणाऱ्या देशांपैकी एक म्हटले. ते म्हणाले की, भारतात व्यवसाय करणे जवळजवळ अशक्य आहे, परंतु भारत अमेरिकेसाठी शुल्क काढून टाकण्यास तयार आहे.
यापूर्वी, ट्रम्प यांनी १४ मे रोजी असाच दावा केला होता. ट्रम्प म्हणाले- भारताने अमेरिकेला व्यापारात शून्य कर कराराची ऑफर दिली आहे. भारत आमच्याकडून व्यापारात कोणतेही शुल्क आकारण्यास तयार नाही.
याला उत्तर देताना भारताचे परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर म्हणाले होते की दोन्ही देशांमध्ये व्यापार चर्चा सुरू आहे. ही एक गुंतागुंतीची कृती आहे. सर्वकाही अंतिम होईपर्यंत काहीही सांगता येणार नाही.
Trump’s U-turn again, said – I prevented an India-Pakistan nuclear war; I did not get credit for it
महत्वाच्या बातम्या
- Hong Kong : हाँगकाँगमध्ये कोरोनाचे 31 रुग्ण आढळले; सिंगापूरमध्ये सतर्कता, कोविड रुग्णांमध्ये 28% वाढ
- Nirav Modi’ : फरार नीरव मोदीचा जामीन अर्ज लंडनमध्ये फेटाळला; PNBची तब्बल 14,500 कोटींची फसवणूक
- भारत – पाकिस्तान शस्त्रसंधीचे श्रेय घेण्याची अमेरिकेची धडपड; त्या पाठोपाठ सिंधू जल करारात ब्रिटनची लुडबुड!!
- Jaishankar : परराष्ट्र मंत्री जयशंकर यांची पहिल्यांदाच तालिबानशी चर्चा; पाकिस्तानचा दावा फेटाळल्याबद्दल आभार