वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन डीसी : Trump Project अमेरिकेने युद्धग्रस्त गाझाला पुन्हा उभे करण्यासाठी एक मोठी योजना सादर केली आहे. या योजनेअंतर्गत गाझाला सुमारे ₹9.3 लाख कोटी (112 अब्ज डॉलर) खर्च करून एका आधुनिक स्मार्ट सिटीमध्ये रूपांतरित केले जाईल.Trump Project
यापैकी सुमारे ₹5 लाख कोटी (60 अब्ज डॉलर) अमेरिकन सरकार मदत करेल. या प्रकल्पात लक्झरी रिसॉर्ट्स, बीच हॉटेल्स आणि हाय-स्पीड ट्रेनसारख्या सुविधा निर्माण करण्याची चर्चा आहे.Trump Project
ही योजना अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे जावई जॅरेड कुशनर आणि अमेरिकेचे विशेष प्रतिनिधी स्टीव्ह विटकॉफ यांनी तयार केली आहे. याला ‘प्रोजेक्ट सनराइज’ असे नाव देण्यात आले आहे.Trump Project
याचा उद्देश केवळ गाझाला ढिगाऱ्यातून बाहेर काढणे नाही, तर त्याला एक आधुनिक, तंत्रज्ञान-आधारित आणि आंतरराष्ट्रीय दर्जाचे शहर बनवणे आहे. गुंतवणूकदार देशांसमोर हा प्रकल्प 32 स्लाइडच्या पॉवरपॉइंट प्रेझेंटेशनद्वारे सादर केला जात आहे.
ट्रम्प यांनी याच वर्षी फेब्रुवारीमध्ये AI व्हिडिओ जारी करून सांगितले होते की, स्मार्ट सिटी बनल्यानंतर गाझा कसा दिसेल. व्हिडिओ…
गाझाला जागतिक पर्यटन स्थळ बनवले जाईल
नियोजनानुसार गाझाच्या भूमध्यसागरीय किनाऱ्यावर लक्झरी बीच रिसॉर्ट्स, पंचतारांकित हॉटेल्स, मरीना आणि मनोरंजन क्षेत्रे बांधली जातील जेणेकरून ते एक जागतिक पर्यटन स्थळ बनवता येईल.
शहरांतर्गत प्रवासासाठी हाय-स्पीड ट्रेन नेटवर्क, रुंद आणि आधुनिक रस्ते तसेच मल्टी-मॉडल वाहतूक व्यवस्था विकसित केली जाईल. विजेच्या समस्येशी झुंजत असलेल्या गाझामध्ये AI-आधारित स्मार्ट पॉवर ग्रिड स्थापित केला जाईल, ज्यात सौर आणि इतर अक्षय ऊर्जा वापरली जाईल.
यासोबतच गाझाला AI-आधारित स्मार्ट सिटी बनवण्याची योजना आहे, जिथे डिजिटल गव्हर्नन्स, ई-गव्हर्नन्स प्रणाली, डेटा प्लॅटफॉर्म आणि एक मुख्य डिजिटल कार्यालय असेल.
व्यापार आणि रोजगार वाढवण्यासाठी फ्री ट्रेड झोन, आंतरराष्ट्रीय व्यवसाय जिल्हा, तंत्रज्ञान केंद्र, इनोव्हेशन लॅब आणि स्टार्टअप सेंटर्स देखील तयार केले जातील, जेणेकरून गाझाला स्थानिक आर्थिक केंद्र बनवता येईल.
Trump Project Sunrise Gaza 112 Billion Smart City Plan Photos VIDEOS Report
महत्वाच्या बातम्या
- New Zealand : भारत-न्यूझीलंड दरम्यान मुक्त व्यापार करार; भारतात येणारे अर्ध्याहून अधिक सामान आता शुल्कमुक्त
- जैन कुंभमेळा णमोकार तीर्थक्षेत्रासाठी 36.35 कोटींचा सुधारित आराखडा मंजूर; फेब्रुवारी 2026 मध्ये कुंभमेळा
- इम्रान मसूद यांनी प्रियांका गांधींची सोंगटी पुढे ढकलली; त्याच दिवशी राहुल गांधींच्या पंतप्रधान पदाची “भविष्यवाणी” झाली!!
- Piyush Goyal : पीयूष गोयल म्हणाले, भारत कधीही आपले डेअरी सेक्टर उघडणार नाही; अमेरिकेशी व्यापार करार पुढच्या टप्प्यात