वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन डीसी : Trump अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की, जर इराणने पुन्हा आपला अणुबॉम्ब कार्यक्रम सुरू करण्याचा प्रयत्न केला, तर अमेरिका त्याच्यावर आणखी एक मोठा हल्ला करू शकते.Trump
यासोबतच ट्रम्प यांनी पॅलेस्टिनी संघटना हमासला इशारा दिला की, जर तिने शस्त्रे खाली ठेवली नाहीत, तर तिला गंभीर परिणाम भोगावे लागतील.Trump
ट्रम्प यांनी इस्त्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू यांच्यासोबत सोमवारी रात्री झालेल्या भेटीदरम्यान पत्रकारांशी बोलताना हे सांगितले.Trump
ट्रम्प म्हणाले- इराण काय करत आहे, मला पूर्ण माहिती आहे ट्रम्प म्हणाले की, त्यांना शंका आहे की जूनमध्ये केलेल्या मोठ्या अमेरिकन हल्ल्यानंतर इराण आपला शस्त्र कार्यक्रम पुन्हा उभा करण्याचा प्रयत्न करत आहे. त्यांनी सांगितले की, मीडिया रिपोर्ट्समध्ये अशा प्रकारचे संकेत मिळत आहेत.
ट्रम्प म्हणाले, “मी अशा बातम्या वाचत आहे की ते पुन्हा शस्त्रे आणि इतर लष्करी क्षमता विकसित करत आहेत. जर खरोखरच असे घडत असेल, तर ते त्या ठिकाणांचा वापर करत नाहीत ज्यांना आम्ही पूर्णपणे नष्ट केले होते, तर ते हे काम दुसऱ्या ठिकाणाहून करत आहेत.”
ते पुढे म्हणाले, “ते कुठे जात आहेत आणि काय करत आहेत याची आम्हाला पूर्ण माहिती आहे. मला आशा आहे की ते असा मार्ग स्वीकारणार नाहीत, कारण आम्हाला B-2 बॉम्बरवर इंधन खर्च करायचे नाही. यात दोन्ही बाजूंनी मिळून सुमारे 37 तासांची उड्डाण असते, आणि मला अशा प्रकारे इंधनाचा अपव्यय नको आहे.”
B-2 हे अमेरिकेचे सर्वात शक्तिशाली फायटर जेट आहे
B-2 हे अमेरिकेचे सर्वात आधुनिक आणि शक्तिशाली स्टेल्थ बॉम्बर आहे, ज्याचा वापर केवळ अत्यंत गंभीर आणि मोठ्या लष्करी मोहिमांमध्ये केला जातो. जूनमध्ये इराणवर झालेल्या अमेरिकन हल्ल्यातही याचाच वापर करण्यात आला होता, म्हणून ट्रम्प त्याच कारवाईची आठवण करून देत होते.
B-2 स्टेल्थ बॉम्बरची नेमकी इंधन खपत सार्वजनिक केली जात नाही, पण असे मानले जाते की B-2 बॉम्बर सरासरी दर तासाला सुमारे 20 हजार ते 25 हजार किलोग्राम जेट इंधन वापरतो.
37 तासांच्या उड्डाणासाठी, यात सुमारे 7 लाख 40 हजार ते 9 लाख 25 हजार किलोग्रामपर्यंत इंधन खर्च होऊ शकते. म्हणजे एकाच मिशनमध्ये सुमारे 750 ते 900 टन जेट इंधन जळून जाते.
इतक्या मोठ्या प्रमाणात इंधनाचा वापर हजारो सामान्य प्रवासी विमानांच्या उड्डाणांच्या बरोबरीचा मानला जातो आणि याचा खर्च कोट्यवधी डॉलर्सपर्यंत पोहोचतो. याच मोठ्या खर्चाकडे लक्ष वेधत ट्रम्प म्हणाले होते की त्यांना बी-2 बॉम्बरवर इंधन ‘वाया’ घालवायचे नाही.
ट्रम्प म्हणाले- हमासला शस्त्रे सोडण्यासाठी खूप कमी वेळ देतील
ट्रम्प यांनी सांगितले की नेतन्याहू यांच्यासोबत झालेल्या चर्चेचा मुख्य भर गाझामध्ये लागू असलेल्या नाजूक शांतता कराराला पुढे नेणे, इराणबाबत इस्रायलच्या सुरक्षा चिंता आणि लेबनॉनमधील हिजबुल्लाहशी संबंधित मुद्द्यांवर होता.
ते म्हणाले की गाझामध्ये लागू असलेल्या युद्धविरामांतर्गत इस्रायल आपली जबाबदारी पार पाडत आहे. ट्रम्प म्हणाले, “आम्ही हमासबाबत चर्चा केली आणि नि:शस्त्रीकरणावरही चर्चा झाली. हमासला शस्त्रे सोडण्यासाठी खूप कमी वेळ दिला जाईल आणि मग परिस्थिती कोणत्या दिशेने जाते ते पाहिले जाईल.”
ते पुढे म्हणाले, “जर हमासने शस्त्रे टाकली नाहीत, तर त्याला त्याची मोठी किंमत मोजावी लागेल. आम्हाला असे नको आहे, पण हे स्पष्ट आहे की परिणाम गंभीर असतील.” या विधानावर हमासकडून सध्या कोणतीही प्रतिक्रिया आलेली नाही.
ट्रम्प यांनी तुर्कस्तान आणि सीरियावरही चर्चा केली
ट्रम्प म्हणाले होते की ते गाझामध्ये तुर्कस्तानचे शांतता दल तैनात करण्याच्या शक्यतेवर नेतन्याहू यांच्याशी बोलतील. हा मुद्दा संवेदनशील आहे. ट्रम्प तुर्कस्तानचे अध्यक्ष तैयप एर्दोआन यांची अनेकदा प्रशंसा करतात, तर इस्रायल आणि तुर्कस्तानचे संबंध तितकेसे सोपे नाहीत.
गाझामधील लढाई कमी झाली असली तरी ती पूर्णपणे संपलेली नाही. ऑक्टोबरमध्ये युद्धविराम लागू झाल्यानंतरही इस्रायली हल्ल्यांमध्ये 400 हून अधिक पॅलेस्टिनी मारले गेले आहेत, ज्यात बहुतेक सामान्य नागरिक आहेत, असे गाझाच्या आरोग्य अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे. तर पॅलेस्टिनी लढवय्यांनी तीन इस्रायली सैनिकांनाही ठार केले आहे.
नेतन्याहू यांनी सोमवारी सांगितले की इस्रायलला सीरियासोबत शांततापूर्ण सीमा हवी आहे. ट्रम्प म्हणाले की त्यांना विश्वास आहे की इस्रायल, अध्यक्ष अहमद अल-शरा यांच्याशी जुळवून घेईल, ज्यांनी गेल्या वर्षी दीर्घकाळ सत्तेत असलेल्या बशर अल-असद यांच्या पदच्युतीनंतर सत्ता सांभाळली.
तरीही, इस्रायल नवीन सीरियाच्या नेत्याबद्दल सावध आहे. अल-शरा एकेकाळी अल-कायदाशी संबंधित होते. याच संशयामुळे इस्रायलने जुलैमध्ये दमास्कसमध्ये सरकारी इमारतींवर बॉम्बफेकही केली होती.
Trump Warns Iran & Hamas: “Hell to Pay” if Nuclear Programs or Weapons Persist
महत्वाच्या बातम्या
- मुंबईत ठाकरेच ठरले इतरांवर भारी; उमेदवारांच्या आकड्यांच्या हिशेबात मारली बाजी!!
- Bangladesh : बांगलादेशात हिंदू कुटुंबांच्या 5 घरांना आग लावली; दरवाजे बाहेरून बंद होते; पाच संशयितांना अटक
- ‘G RAM G Act : जी राम जी’ मुळे राज्यांना ₹17,000 कोटींचा फायदा; उत्तर प्रदेश, महाराष्ट्र आणि बिहार सर्वात मोठे लाभार्थी
- नाशकात भाजपने आमदारांच्या घरातली तिकिटे कापली; पण विधानसभेच्या आयाराम अध्यक्षांच्या घराणेशाहीवर मेहेरबानी!!