इस्लामाबादने अफगाणिस्तानातून येणाऱ्या लोकांच्या प्रमुख आंतरराष्ट्रीय चौरस्त्यावर प्रवेश बंदी केली आहे. यामुळे कंधार प्रांताचे लोक पाकिस्तानकडे वळले.Pakistan does not allow Afghan citizens to enter, people die of hunger and thirst at the border
वृत्तसंस्था
इस्लामाबाद : पाकिस्तान आणि तालिबान यांच्या सीमेवरील तणावामुळे स्पिन बोल्डक परिसरात भुकेले आणि तहानलेले अफगाणांचे जीव गमावले आहेत. इस्लामाबादने अफगाणिस्तानातून येणाऱ्या लोकांच्या प्रमुख आंतरराष्ट्रीय चौरस्त्यावर प्रवेश बंदी केली आहे. यामुळे कंधार प्रांताचे लोक पाकिस्तानकडे वळले. परंतु सीमा बंद केल्यामुळे पाक सीमा प्रवेश चौकीच्या दिशेने जाणारे लोक सतत आपले प्राण गमावत आहेत.
जर या महिन्याच्या सुरुवातीला अशाच एका व्यक्तीचा मृत्यू झाला तर बुधवारी दोन अफगाणांनाही आपला जीव गमवावा लागला.त्याच वेळी, अफगाणिस्तान सीमेवर तैनात असलेल्या गस्त जवानांचे म्हणणे आहे की येथे निर्जलीकरण आणि उष्माघातामुळे अनेकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे, कारण त्यांना वेळेवर उपचार मिळू शकले नाहीत. प्रत्यक्षदर्शींचा हवाला देत न्यूयॉर्क पोस्टने बुधवारी दुपारी माजल गेटजवळ आणखी दोन अफगाण लोकांचा मृत्यू झाल्याचा दावा केला.
एका महिलेने पोस्ट करून सांगितले की , “तीन महिन्यांपूर्वी, मी एका पाकिस्तानी डॉक्टरला भेटायला गेलो, ज्याने मला पुन्हा ऑपरेशनसाठी येण्यास सांगितले. पण आता मला सीमेत प्रवेश दिला जात नाही.
दुसरा अफगाण म्हणाला, सीमेवरील परिस्थिती खूप कठीण आहे. पाकिस्तान अफगाण नॅशनल आयडी (ताजकिरा) धारकांनाही आत जाऊ देत नाही. या भागात गस्त घालणारे तालिबान पोलीस अधिकारी म्हणतात की हा परिसर एक प्रकारचा लष्करी झोन बनला आहे.
सीमा क्षेत्राचे प्रभारी मोहम्मद सादिक साबरी म्हणाले, पाकिस्तान समस्या निर्माण करत आहे. कंधारमधील लोकांच्या प्रवेशासंदर्भात दोन्ही देशांमध्ये करार झाला आहे. त्या बदल्यात पाकिस्तानचे चमन आणि क्वेट्टाचे लोक राष्ट्रीय ओळखपत्रासह अफगाणिस्तानात प्रवेश करू शकतात.
न्यूयॉर्क पोस्ट म्हणते, पाकिस्तानने आरोग्य क्षेत्रासह अनेक सार्वजनिक सेवाही बंद केल्या आहेत. दरम्यान, तालिबान पाकिस्तानला मानवतावादी कारणास्तव ताबडतोब सीमा उघडण्याचे आवाहन करत आहे.परंतु पाकिस्तानने असा युक्तिवाद केला की त्याने दोन दशकांमध्ये बहुतेक अफगाण निर्वासितांना आश्रय दिला आहे.आता तो आपले राष्ट्रीय हित लक्षात घेऊन अधिक लोकांना जागा देऊ शकत नाही.
Pakistan does not allow Afghan citizens to enter, people die of hunger and thirst at the borderc
महत्त्वाच्या बातम्या
- मुंबई : पावसाच्या दरम्यान भटक्या कुत्र्याबरोबर छत्री शेअर केल्याबद्दल रतन टाटा यांनी कर्मचाऱ्याचे केले कौतुक
- पुण्यातून ट्रेनिंग घेऊन मध्यप्रदेशामध्ये परतलेल्या ३० जवानांना कोरोना; मुख्यमंत्री चौहान पडले चिंतेत
- अर्थमंत्री सीतारमण म्हणाल्या अर्थव्यवस्था ताकदीने पुन्हा पुनरुज्जीवनाच्या मार्गावर
- पीएम मोदी आणि बायडेन यांची भेट : बायडेन यांच्यासोबत पीएम मोदींच्या बैठकीत उल्लेख केलेली अनेक मनोरंजक वाक्ये, सविस्तर जाणून घ्या कोण काय बोलले ?