वृत्तसंस्था
गाझा : Netanyahu इस्रायलचे पंतप्रधान नेतन्याहू यांनी त्यांच्या सैन्याला गाझामध्ये हल्ला करण्याचे आदेश दिले आहेत. इस्रायलचा आरोप आहे की, हमासच्या सैनिकांनी युद्धबंदीचे उल्लंघन केले आणि रफाहमध्ये इस्रायली सैन्यावर (आयडीएफ) गोळीबार केला.Netanyahu
सुरक्षा सल्लागारांशी सल्लामसलत केल्यानंतर, नेतन्याहू यांनी लष्कराला तात्काळ हल्ला करण्याचे आदेश दिले, ज्यामुळे या प्रदेशात तणाव वाढला आणि शांततेच्या आशा धुळीस मिळाल्या.Netanyahu
२० दिवसांपूर्वी इस्रायल आणि हमास यांच्यात युद्धबंदीचा करार झाला होता. खरं तर, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी २९ सप्टेंबर रोजी नेतन्याहू यांच्या उपस्थितीत २० कलमी शांतता योजना सादर केली, ज्यावर हमासने ९ ऑक्टोबर रोजी सहमती दर्शवली.Netanyahu
हमासवर चुकीचा मृतदेह परत केल्याचा आरोपही आहे.
युद्धबंदी करारांतर्गत हमासने मृतदेह चुकीच्या पद्धतीने परत केल्याचा आरोपही नेतन्याहू यांनी केला आणि हा करार हमासने शक्य तितक्या लवकर सर्व इस्रायली ओलिसांचे मृतदेह परत करण्याच्या कराराचे स्पष्ट उल्लंघन असल्याचे म्हटले.
दरम्यान, इस्रायली हल्ल्यामुळे हमासने कैद्यांचे मृतदेह परत करण्याचा आपला कार्यक्रम थांबवला आहे. मंगळवारी तत्पूर्वी, हमासने सांगितले की ते आणखी एक मृतदेह परत करेल. खान युनूसमधील एका खड्ड्यातून एक पांढरी पिशवी काढण्यात आली आणि ती रुग्णवाहिकेत ठेवण्यात आली. तथापि, त्यात काय आहे हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही.
१३ ओलिसांचे मृतदेह गाझामध्येच आहेत. हमासचे म्हणणे आहे की विध्वंस इतका तीव्र आहे की त्यांना शोधणे कठीण आहे. इस्रायलने हमासवर जाणूनबुजून शोधकार्यात विलंब केल्याचा आरोप केला आहे. इजिप्तने शोधकार्यात मदत करण्यासाठी तज्ञ आणि जड यंत्रसामग्री पाठवली आहे.
इस्रायल गाझाला मानवतावादी मदत रोखू शकते.
इस्रायली माध्यमांनुसार, नेतन्याहू गाझाला मानवतावादी मदत थांबवणे, ताबा वाढवणे किंवा हमास नेत्यांवर हवाई हल्ले करणे यासारख्या इतर पर्यायांवरही विचार करत आहेत.
मंगळवारी सकाळी वेस्ट बँकच्या जेनिन परिसरात इस्रायली सैन्याने छापा टाकला, ज्यामध्ये तीन पॅलेस्टिनी सैनिक ठार झाले, जे इस्रायलने दहशतवादी कारवायांमध्ये सहभागी असल्याचे म्हटले आहे.
दरम्यान, हमासने दोघांचे वर्णन त्यांच्या कासिम ब्रिगेडचे सदस्य म्हणून केले आहे. तिसऱ्याचे वर्णन त्यांनी सहयोगी म्हणून केले आहे. परंतु अधिक तपशील दिलेला नाही. इस्रायलचे म्हणणे आहे की, ते वेस्ट बँकमधील दहशतवादावर कारवाई करत आहे.
तथापि, पॅलेस्टिनी आणि मानवाधिकार गटांचे म्हणणे आहे की निष्पाप लोकही मारले जात आहेत आणि हजारो लोक बेघर झाले आहेत.
ट्रम्प यांनी इजिप्तमध्ये युद्धबंदी करारावर स्वाक्षरी केली.
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी २९ सप्टेंबर रोजी गाझा युद्ध संपवण्यासाठी २० कलमी शांतता योजना सादर केली. या योजनेतील सर्वात महत्त्वाची अट हमासचे आत्मसमर्पण आहे.
त्यानंतर ट्रम्प यांनी १३ ऑक्टोबर रोजी इजिप्तच्या शर्म अल-शेख शहरात गाझा शांतता करारावर स्वाक्षरी केली. २० हून अधिक देशांचे नेते उपस्थित होते, परंतु इस्रायल आणि हमास यांना आमंत्रित केले नव्हते. गाझा आरोग्य मंत्रालयाच्या मते, दोन वर्षांच्या युद्धात ६८,५०० हून अधिक पॅलेस्टिनी मारले गेले आहेत.
Netanyahu Orders Gaza Attack After Alleged Hamas Ceasefire Violation In Rafah Shattering Trump Peace Plan
महत्वाच्या बातम्या
- Central Govt : केंद्राची आठव्या वेतन आयोगाला मान्यता; 1 जानेवारीपासून लागू होऊ शकतो, 50 लाख कर्मचारी आणि 69 लाख पेन्शनधारकांना फायदा
- Trump : ट्रम्प किम जोंग उन यांना भेटण्याची शक्यता, दोन्ही देशांच्या अधिकाऱ्यांचे बैठकीच्या आयोजनाचे प्रयत्न
- Kangana Ranaut : कंगना यांनी भटिंडा कोर्टात मागितली माफी, म्हणाल्या- गैरसमज झाला, माझा तसा हेतू नव्हता
- लावणी ते चपटी; “पवार संस्कारित” राष्ट्रवाद्यांनी केली महाराष्ट्रात सांस्कृतिक राजकीय “क्रांती”!!