वृत्तसंस्था
ढाका : Muhammad Yunus बांगलादेशचे मुख्य सल्लागार मुहम्मद युनूस म्हणाले की, बांगलादेश ‘फसवणुकीचा कारखाना’ बनला आहे. बांगला वृत्तपत्र ट्रिब्यून एक्सप्रेसनुसार, युनूस म्हणाले की बांगलादेशच्या आंतरराष्ट्रीय प्रतिष्ठेला मोठे नुकसान झाले आहे.Muhammad Yunus
ते म्हणाले, देशात मोठ्या प्रमाणावर बनावट कागदपत्रे तयार केली जात आहेत. अनेक देश आमचे पासपोर्ट स्वीकारत नाहीत. येथे सर्व काही बनावट आहे. व्हिसा बनावट आहेत, पासपोर्ट बनावट आहेत. आम्ही फसवणुकीत वर्ल्ड चॅम्पियन बनलो आहोत.”Muhammad Yunus
ते म्हणाले की, परदेशात बांगलादेशींचे व्हिसा नाकारले जाण्याचे एक मोठे कारण बनावट कागदपत्रे आहेत, ज्यात बनावट शैक्षणिक प्रमाणपत्रे देखील समाविष्ट आहेत. त्यांनी सांगितले की, त्यांनी स्वतः अशी प्रकरणे पाहिली आहेत, जिथे लोक बनावट कागदपत्रांच्या आधारे व्हिसासाठी अर्ज करतात.Muhammad Yunus
एक उदाहरण देताना ते म्हणाले की, एका महिलेने डॉक्टर बनून व्हिसासाठी अर्ज केला होता, परंतु तिचे सर्व कागदपत्रे पूर्णपणे बनावट निघाले. युनूस म्हणाले की, अशाच प्रकारच्या फसवणुकीमुळे काही देशांनी बांगलादेशच्या नागरिकांना, अगदी समुद्रातील जहाजांवर काम करणाऱ्या खलाशांनाही, त्यांच्या देशात प्रवेश देण्यास नकार दिला आहे.
ते म्हणाले की, या फसवणुकीमध्ये खूप बुद्धी आणि कल्पनाशक्तीचा वापर होतो, परंतु हे सर्व चुकीच्या उद्देशांसाठी असते. त्यांनी इशारा दिला की, तंत्रज्ञानाचा वापर फसवणूक करण्यासाठी करू नये.
युनूस म्हणाले की, जर बांगलादेशला तांत्रिकदृष्ट्या पुढे जायचे असेल, तर त्याला प्रामाणिकपणाला प्राधान्य द्यावे लागेल. तेव्हाच बांगलादेशी जगात सन्मानाने मान वर करून चालू शकतील.
2 वर्षांत 48 लाख लोक अफगाणिस्तानला परतले, देशाची लोकसंख्या 12% वाढली
अफगाणिस्तानच्या लोकसंख्येत 2 वर्षांत 12% वाढ झाली आहे. संयुक्त राष्ट्रांची एजन्सी UNHCR नुसार, डिसेंबर 2023 ते डिसेंबर 2025 पर्यंत सुमारे 48 लाख अफगाणी स्थलांतरित इराण आणि पाकिस्तानमधून आपल्या देशात परतले आहेत. यामुळे देशाच्या लोकसंख्येत इतका फरक पडला आहे.
UNHCR चे प्रतिनिधी अराफात जमाल यांनी अफगाण वृत्तवाहिनी टोलो न्यूजला सांगितले की, केवळ 2025 मध्ये 27 लाख लोक परतले आहेत. दररोज सरासरी 10 हजार लोक अफगाणिस्तानमध्ये परत येत आहेत. ते म्हणाले की, गेल्या वर्षी उन्हाळ्यात एका दिवसात विक्रमी 70 हजार लोक इस्लाम किल्ला सीमेवरून देशात दाखल झाले होते.
अराफातने पाकिस्तान आणि इराणवर टीका करत म्हटले की, ते अफगाण स्थलांतरितांना जबरदस्तीने बाहेर काढत आहेत. या प्रकरणी संयुक्त राष्ट्रांनी दोन्ही देशांना सहकार्य करण्याचे आवाहन केले आहे.
Bangladesh Has Become a ‘Fraud Factory’: Chief Advisor Muhammad Yunus
महत्वाच्या बातम्या
- अजितदादांचा वारस निवडण्यासाठी पडद्यामागे हालचाली; पवारांच्याच घरातून चर्चा तीन नावांची!!; नेमका अर्थ काय??
- UPSC : UPSC ची नवीन प्रणाली- IAS-IPS च्या कॅडर वाटपाचे नियम बदलले, 25 कॅडरचे 4 गटांमध्ये विभाजन, भौगोलिक झोन रद्द
- UGC : देशभरात UGCच्या नव्या नियमांचा विरोध; UPत सवर्ण तरुणांनी मुंडन केले; सर्वोच्च न्यायालय सुनावणीसाठी तयार
- अजितदादांचा राजकीय वारस एकटे पवार निवडू शकतील, की त्या निवडीत मोदी + शाहांचा वाटा सिंहाचा असेल??