वृत्तसंस्था
पॅरिस : Macron फ्रान्सच्या राष्ट्रीय दिनाच्या (बॅस्टिल डे) एक दिवस आधी सोमवारी फ्रान्सचे राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी फ्रेंच सैनिकांना संबोधित केले. या दरम्यान त्यांनी सांगितले की, दुसऱ्या महायुद्धानंतर पहिल्यांदाच स्वातंत्र्य इतक्या धोक्यात आहे.Macron
मॅक्रॉन यांनी रशिया, युक्रेन युद्ध आणि सायबर गुन्हे हे युरोपसाठी मुख्य धोके असल्याचे वर्णन केले आणि म्हटले की या जगात मुक्त राहण्यासाठी भीती निर्माण करणे आवश्यक आहे आणि भीती निर्माण करण्यासाठी शक्तिशाली असणे आवश्यक आहे.Macron
२०२६ च्या देशाच्या संरक्षण अर्थसंकल्पात ३.५ अब्ज युरो (३५ हजार कोटी रुपये) आणि २०२७ मध्ये ३ अब्ज युरो (२७ हजार कोटी रुपये) वाढ जाहीर करण्यात आली आहे.
संरक्षण बजेट ६४ अब्ज युरोपर्यंत वाढवण्याचे लक्ष्य
फ्रान्सचे संरक्षण बजेट वाढवून मॅक्रॉन देशाची लष्करी क्षमता, आधुनिक शस्त्रास्त्रांचा पुरवठा आणि अणुऊर्जा मजबूत करू इच्छितात. तथापि, मॅक्रॉनचा हा प्रस्ताव अद्याप फ्रेंच सरकार आणि संसदेच्या मंजुरीसाठी प्रलंबित आहे.
२०१७ मध्ये फ्रान्सचे संरक्षण बजेट ३२ अब्ज युरो (२.८८ लाख कोटी रुपये) होते. मॅक्रॉन यांनी २०२७ पर्यंत ते ६४ अब्ज युरो (५.७६ लाख कोटी रुपये) पर्यंत वाढवण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे.
फ्रान्सचे पंतप्रधान फ्रँकोइस बायरो गुरुवारी पुढील वर्षीचा अर्थसंकल्प जाहीर करतील, ज्यामध्ये त्याची पुष्टी होऊ शकते.
फ्रान्स म्हणाला – युक्रेन युद्ध हा युरोपसाठी कायमचा धोका
मॅक्रॉन यांनी युक्रेनवरील रशियाच्या हल्ल्याचा उल्लेख केला आणि त्यांच्या साम्राज्यवादी धोरणांचा निषेध केला. फ्रेंच लष्करप्रमुख थिएरी बर्खार्ड म्हणाले की, रशिया फ्रान्सला युरोपमधील आपला सर्वात मोठा शत्रू मानतो आणि युक्रेन युद्ध हा युरोपसाठी “कायमचा धोका” आहे.
मॅक्रॉन यांनी अमेरिकेने इराणवर केलेला बॉम्बहल्ला, भारत आणि पाकिस्तानमधील संघर्ष आणि युक्रेनला अमेरिकेच्या पाठिंब्यात होणारे चढउतार यांचाही उल्लेख केला. यासोबतच त्यांनी जागतिक शक्तींमध्ये अण्वस्त्रांच्या वाढत्या शर्यतीचाही उल्लेख केला.
बॅस्टिल डे हा फ्रेंच क्रांतीचे प्रतीक म्हणून पाहिला जातो. खरं तर, १८ व्या शतकाच्या उत्तरार्धात, फ्रान्सचा शेवटचा राजा लुई सोळावा याच्या कारकिर्दीत एक मोठे आर्थिक संकट आले होते. ५ मे १७८९ रोजी देशाच्या स्टेट जनरलने एक बैठक बोलावली, परंतु त्यात थर्ड इस्टेटमधील लोकांना, म्हणजेच सामान्य जनतेला समाविष्ट केले गेले नाही. सरकारच्या या निर्णयामुळे देशातील नागरिक संतप्त झाले. फ्रान्सच्या लोकांनी राजाविरुद्ध बंड केले.
बॅस्टिलचा वापर प्रथम किल्ला म्हणून आणि नंतर तुरुंग म्हणून केला जात असे. देशद्रोह करणारे किंवा देशाच्या शासकाच्या विरोधात आवाज उठवणारे कैदी त्यात राहत असत. या कैद्यांना त्यांच्या शिक्षेविरुद्ध कुठेही अपील करण्याचा अधिकार नव्हता. फ्रेंच राज्यक्रांतीच्या काळात हे तुरुंग कठोर शासनाचे प्रतीक बनले.
१४ जुलै १७८९ रोजी, क्रांतीदरम्यान, बॅस्टिल तुरुंगाबाहेर मोठ्या संख्येने फ्रेंच लोक जमले. लोकांनी तुरुंगावर हल्ला केला आणि तिथे उपस्थित असलेल्या सात कैद्यांना मुक्त केले. ही फ्रेंच क्रांतीची एक अतिशय महत्त्वाची घटना मानली जाते. याला राजेशाही राजवटीचा अंत म्हणून पाहिले जाते.
Emmanuel Macron, Russia, Europe, Freedom, Threat, Ukraine War, Defense Budget, France
महत्वाच्या बातम्या
- Tamil Nadu : तामिळनाडूत मालगाडी रुळावरून घसरली, 5 डब्यांना आग; 52 बोगीमध्ये होते डिझेल, 40 वेगळ्या केल्या
- Russia Warns : रशियाचा अमेरिका, दक्षिण कोरियासह जपानला इशारा; म्हटले- उत्तर कोरियाविरुद्ध लष्करी युती करू नका!
- EMS Natchiappan : वन नेशन वन इलेक्शन- 30 जुलै रोजी पुढील बैठक; माजी मंत्री म्हणाले- लोकप्रतिनिधी कायद्यात बदल पुरेसे, संविधानात नाही
- Imran Khan : इम्रान खान यांच्या सुटकेसाठी पाकिस्तानात आंदोलन; PTI पक्षाच्या नेत्यांची लाहोरमध्ये बैठक