वृत्तसंस्था
प्योंगयांग : Kim Jong उत्तर कोरियाने अचानक त्यांचे प्रसिद्ध वोनसन-काल्मा बीच रिसॉर्ट परदेशी पर्यटकांसाठी बंद केले आहे. या रिसॉर्टद्वारे परदेशी पर्यटकांना आकर्षित करून उत्तर कोरियाचे सरकार त्यांचे परकीय चलन साठा वाढवू इच्छित होते.Kim Jong
हे रिसॉर्ट उत्तर कोरियाचे सर्वोच्च नेते किम जोंग उन यांचे ड्रीम प्रकल्प होते. त्याचे बांधकाम २०१४ मध्ये सुरू झाले आणि या वर्षी २४ जून रोजी ते उघडण्यात आले. आता ते अचानक बंद झाल्याने अनेक प्रश्न निर्माण झाले आहेत.Kim Jong
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, एका रशियन पत्रकाराने असा दावा केला होता की, येथे उपस्थित असलेले पर्यटक स्वतःच्या इच्छेने आले नव्हते, तर त्यांना सरकारने येथे आणले होते. त्यानंतरच हे रिसॉर्ट बंद करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.Kim Jong
रशियन पत्रकाराच्या अहवालामुळे रिसॉर्ट बंद
उत्तर कोरियाच्या अधिकृत पर्यटन वेबसाइट डीपीआर कोरिया टूरने म्हटले आहे की, रिसॉर्ट तात्पुरते बंद करण्यात आले आहे, कोणतेही विशिष्ट कारण न देता, परंतु काही वृत्तांत असा दावा केला आहे की, एका रशियन पत्रकाराच्या वृत्तामुळे हे रिसॉर्ट बंद करण्यात आले.
खरं तर, हा पत्रकार रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव्ह यांच्यासोबत रिसॉर्टमध्ये गेला होता आणि त्याने सांगितले की, तिथे उपस्थित असलेले ‘पर्यटक’ खरे पर्यटक नव्हते, तर सरकारने पाठवलेले होते. या खुलाशानंतर उत्तर कोरियाची विश्वासार्हतेला धक्का पोहोचला.
आर्थिक दबाव हे देखील एक कारण
काही तज्ञांचे मत आहे की, रिसॉर्ट चालवणे खूप खर्चिक होते. जर परदेशी पर्यटक आले नाहीत तर रुबल, युआन किंवा डॉलरसारखे परकीय चलन उपलब्ध होणार नाही. यामुळे रिसॉर्ट चालवणे कठीण होऊ शकते.
याव्यतिरिक्त, रिसॉर्ट पूर्णपणे तयार करण्यासाठी किंवा इतर काही अंतर्गत कारणांमुळे हा निर्णय घेण्यात आला असावा.
प्रवास खर्चामुळे अडचणी
त्याच वेळी, दक्षिण कोरियाच्या कोरिया इन्स्टिट्यूट फॉर नॅशनल युनिफिकेशनचे तज्ज्ञ ओह ग्योंग-सेओब म्हणतात की, परदेशी पर्यटकांना रिसॉर्टला भेट देण्याच्या नकारात्मक परिणामांच्या भीतीमुळे उत्तर कोरियाने हा निर्णय घेतला.
काही तज्ञांचे मत आहे की, या बंदीचा रशियन पर्यटकांवर फारसा परिणाम होणार नाही, परंतु अंतर आणि प्रवासाचा खर्च यामुळे येथे रशियन पर्यटकांना आकर्षित करणे कठीण होऊ शकते.
Kim Jong Un, Resort, North Korea, Tourism, Closed
महत्वाच्या बातम्या
- बरोबरच आहे राज ठाकरेंच्या भाषणाची स्क्रिप्ट फडणवीस कशाला लिहून देतील??, पण…
- India-UK : भारत-ब्रिटनमध्ये FAT वर स्वाक्षरीची शक्यता; ब्रिटनच्या आलिशान गाड्या आणि ब्रँडेड कपडे स्वस्त होणार
- Robert Vadra : गुरुग्राम लँड डीलमध्ये रॉबर्ट वाड्रा यांच्याविरुद्ध आरोपपत्र दाखल; पहिल्यांदाच ईडीने औपचारिक आरोपी बनवले
- पडळकरांच्या मुद्द्यावरून पत्रकारांनी फडणवीसांना छेडले; पण अजितदादांना शेजारी बसवून फडणवीसांनी आव्हाडांचेही वाभाडे काढले!!