• Download App
    Iran Is In "Full-Scale War" With West: President Pezeshkian Warns Decisive Response अमेरिका-इस्रायल-युरोपसोबत युद्धाच्या स्थितीत इराण; राष्ट्राध्यक्ष म्हणाले- ते आम्हाला गुडघ्यावर आणू इच्छितात, पण आम्ही मजबूत

    Pezeshkian : अमेरिका-इस्रायल-युरोपसोबत युद्धाच्या स्थितीत इराण; राष्ट्राध्यक्ष म्हणाले- ते आम्हाला गुडघ्यावर आणू इच्छितात, पण आम्ही मजबूत

    Pezeshkian

    वृत्तसंस्था

    तेहरान :Pezeshkian  इराणचे राष्ट्राध्यक्ष मसूद पजशकियन यांनी शनिवारी सांगितले की, त्यांचा देश अमेरिका, इस्रायल आणि युरोपासोबत पूर्णपणे युद्धाच्या स्थितीत आहे. हे विधान सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खामेनेई यांच्या अधिकृत वेबसाइटवर प्रकाशित झाले.Pezeshkian

    पजशकियन यांनी या युद्धाला 1980-88 च्या इराण-इराक युद्धापेक्षाही अधिक गुंतागुंतीचे आणि धोकादायक म्हटले, ज्यात लाखो लोक मारले गेले होते.Pezeshkian

    राष्ट्राध्यक्षांनी सांगितले की, सध्या आर्थिक, लष्करी आणि राजकीय अशा सर्व बाजूंनी दबाव वाढला आहे. हे पारंपरिक युद्धापेक्षा खूप जास्त कठीण आहे.Pezeshkian

    हे विधान अशा वेळी आले आहे जेव्हा इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू ट्रम्प यांना फ्लोरिडा येथील मार-ए-लागो रिसॉर्टमध्ये भेटणार आहेत. या बैठकीत इराण हा प्रमुख मुद्दा असेल, ज्यात त्याच्या अणुकार्यक्रमावर आणि लष्करी कारवाईवर चर्चा होऊ शकते.



     

    राष्ट्रपती म्हणाले- शत्रूंना आपल्या देशात फूट पाडायची आहे

    राष्ट्रपतींनी लोकांना राष्ट्रीय एकता टिकवून ठेवण्याचे आवाहन केले आणि म्हणाले की शत्रूंना अंतर्गत विभाजनाचा फायदा घ्यायचा आहे.

    अमेरिका आणि त्याचे सहयोगी इराणवर अणुबॉम्ब बनवण्याचा आरोप करतात, जो इराणने वारंवार फेटाळला आहे. इराणचे म्हणणे आहे की त्याचा अणु कार्यक्रम शांततापूर्ण आहे.

    ट्रम्प यांनी जानेवारी 2025 मध्ये पुन्हा सत्तेत आल्यानंतर आपले ‘मॅक्सिमम प्रेशर’ धोरण पुन्हा सुरू केले, ज्यात इराणची तेल निर्यात शून्य करणे आणि अतिरिक्त निर्बंध लादण्याच्या उपायांचा समावेश आहे.

    फ्रान्स, जर्मनी आणि ब्रिटनने सप्टेंबरमध्ये संयुक्त राष्ट्र निर्बंध पुन्हा लागू केले, जे 2015 च्या अणु करारानंतर हटवले गेले होते. या निर्बंधांमुळे इराणच्या अर्थव्यवस्थेवर दबाव वाढला आहे.

    इराणचे म्हणणे आहे की पाश्चात्त्य देश निर्बंधांचा वापर राजकीय दबावासाठी करत आहेत, तर त्यांना शांतता हवी आहे.

    राष्ट्रपती म्हणाले- इराणची सेना आता पूर्वीपेक्षा अधिक मजबूत, प्रत्युत्तर देणार

    पजशकियन यांनी दावा केला की जूनमधील हल्ल्यांनंतरही इराणची सेना आता पूर्वीपेक्षा अधिक मजबूत आहे.

    ते म्हणाले, ‘आमची सेना शस्त्रे आणि मनुष्यबळ दोन्हीमध्ये.’ त्यांनी पुढे म्हटले, “आमची सेना मजबूतपणे आपले काम करत आहे. जर त्यांनी पुन्हा हल्ला केला तर त्यांना कठोर प्रत्युत्तर मिळेल.”

    इराण-इस्रायल यांच्यात 12 दिवसांचे थेट युद्ध झाले होते

    इस्रायल आणि इराण यांच्यात जून 2025 मध्ये 12 दिवसांचे युद्ध झाले होते, ज्यात इस्रायलने इराणच्या लष्करी आणि अणु ठिकाणांवर हल्ला केला.

    या हल्ल्यात इराणचे 1000 हून अधिक लोक मारले गेले, तर इराणच्या क्षेपणास्त्रांमुळे इस्रायलमध्ये 28 लोकांचा मृत्यू झाला.

    नंतर यात अमेरिकाही सामील झाला आणि तीन इराणी अणु ठिकाणांवर बॉम्बफेक केली, ज्यामुळे एप्रिलपासून सुरू असलेली अणु चर्चा थांबली.

    अणु कार्यक्रम थांबवण्यासाठी इस्रायलने हल्ला केला होता

    इस्रायलने केलेल्या हल्ल्याचा उद्देश इराणच्या अणु कार्यक्रमाला खीळ घालणे हा होता.

    या संपूर्ण युद्धात अमेरिकाही सामील झाला होता. अमेरिकेने 22 जून रोजी नतांज, फोर्डो आणि इस्फहानसारख्या इराणच्या प्रमुख अणु ठिकाणांवर हल्ला केला. दोन दिवसांनंतर, अमेरिकेच्या मध्यस्थीने युद्धविराम लागू झाला आणि लढाई थांबली.

    अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी युद्धानंतर दावा केला की त्यांनी अमेरिकन आणि इस्रायली सैन्याला इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खामेनेई यांची हत्या करण्यापासून रोखले.

    तर, इस्रायलचे संरक्षण मंत्री इस्रायल काट्झ म्हणाले की त्यांना खामेनेई यांना मारायचे होते, परंतु ते जमिनीखाली कुठे लपले आहेत हे कळू शकले नाही.

    Iran Is In “Full-Scale War” With West: President Pezeshkian Warns Decisive Response

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    Bangladesh : बांगलादेशात हिंदू कुटुंबांच्या 5 घरांना आग लावली; दरवाजे बाहेरून बंद होते; पाच संशयितांना अटक

    Russia Claim : युक्रेनचा पुतिन यांच्या घरावर 91 ड्रोनने हल्ला; रशियाचा दावा- सर्व पाडले; झेलेन्स्की म्हणाले- हे खोटे आहे

    Pakistan Admits : पाक म्हणाला-नूरखान एअरबेसवर भारताने 80 ड्रोन डागले होते, यामुळे अनेक सैनिक जखमी झाले