वृत्तसंस्था
मेलबर्न : Melbourne मेलबर्नमधील भारतीय दूतावासात पुन्हा एकदा तोडफोड करण्यात आली आहे. ‘ऑस्ट्रेलिया टुडे’च्या वृत्तानुसार, गुरुवारी रात्री १:०० वाजता दूतावासाच्या मुख्य गेटवर लाल रंगात बनवलेल्या खुणा दिसल्या.Melbourne
या घटनेनंतर कॅनबेरा येथील भारतीय उच्चायुक्तालयाने ऑस्ट्रेलियन अधिकाऱ्यांकडे हा मुद्दा उपस्थित केला आहे. या दूतावासाला यापूर्वीही अशा घटनांचा बळी पडलेला आहे. आंतरराष्ट्रीय तणावाच्या काळातही भिंतींवर प्रक्षोभक घोषणा लिहिण्यात आल्या होत्या.
पोलिसांनी सांगितले- ही घटना बुधवार-गुरुवारच्या मध्यरात्री घडली.
व्हिक्टोरिया पोलिसांच्या प्रवक्त्याने सांगितले: “आम्हाला वाटते की बुधवार आणि गुरुवार रात्रीच्या दरम्यान कोणीतरी इमारतीच्या मुख्य प्रवेशद्वारावर खुणा केल्या असतील. या नुकसानीची चौकशी अजूनही सुरू आहे.”
पोलिसांनी अद्याप कोणत्याही संशयितांची ओळख पटली आहे की नाही हे सांगितलेले नाही. त्यांनी लोकांना आवाहन केले आहे की जर कोणाकडे या घटनेबाबत काही माहिती असेल तर त्यांनी पुढे यावे.
भारतीय उच्चायुक्तालयाने ऑस्ट्रेलियन अधिकाऱ्यांसमोर हा मुद्दा उपस्थित केला.
भारतीय उच्चायुक्तालयाने शुक्रवारी एक्सपोस्टला सांगितले की, ही घटना ऑस्ट्रेलियन अधिकाऱ्यांकडे उपस्थित करण्यात आली आहे. त्यांनी लिहिले की, ‘मेलबर्नमधील भारतीय वाणिज्य दूतावासाच्या भिंतींवर केलेल्या अपमानास्पद कृत्याचा मुद्दा ऑस्ट्रेलियन अधिकाऱ्यांसमोर उपस्थित करण्यात आला आहे. देशातील भारतीय राजदूत आणि कर्मचाऱ्यांची तसेच वाणिज्य दूतावासाच्या इमारतींची सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी सर्व आवश्यक पावले उचलली जात आहेत.
ऑस्ट्रेलियातील भारतीय समुदाय म्हणाला – हा आम्हाला घाबरवण्याचा प्रयत्न आहे
या घटनेवर भारतीय-ऑस्ट्रेलियन समुदायाने चिंता व्यक्त केली आहे. हिंदू मंदिरे आणि भारतीय सरकारी इमारतींना सतत लक्ष्य केले जात असल्याचे समुदायातील लोकांनी सांगितले. “हे फक्त भिंतीवरील खुणा नाहीत – हे आपल्या समुदायाला घाबरवण्याचा प्रयत्न आहे,” असे एका भारतीय-ऑस्ट्रेलियन नागरिकाने सांगितले.
दोन वर्षांपूर्वी ऑस्ट्रेलियामध्ये अनेक मंदिरांना लक्ष्य करण्यात आले होते.
२०२३ मध्ये ऑस्ट्रेलियातील अनेक मंदिरांमध्ये तोडफोडीच्या घटना घडल्याची नोंद झाली. ब्रिस्बेनमधील श्री लक्ष्मी नारायण मंदिराच्या भिंतीची तोडफोड करण्यात आली. तसेच, मंदिराच्या भिंतीवर खलिस्तानच्या समर्थनार्थ आणि भारताविरुद्ध घोषणा लिहिण्यात आल्या. यापूर्वी मेलबर्नमधील व्हिक्टोरिया येथील एका हिंदू मंदिरावर खलिस्तानी घोषणा लिहिण्यात आल्या होत्या.
Indian embassy in Melbourne vandalised; main gate painted red
महत्वाच्या बातम्या