• Download App
    Imran Khan Bushra Bibi Sentenced 17 Years Toshakhana Case Pakistan News Photos Videos Report तोशाखाना प्रकरण- इम्रान, बुशरा बीबीला 17 वर्षांची शिक्षा; ₹16.40 कोटींचा दंडही ठोठावला; माजी पाकिस्तानी PM 28 महिन्यांपासून तुरुंगात

    Imran Khan : तोशाखाना प्रकरण- इम्रान, बुशरा बीबीला 17 वर्षांची शिक्षा; ₹16.40 कोटींचा दंडही ठोठावला; माजी पाकिस्तानी PM 28 महिन्यांपासून तुरुंगात

    Imran Khan

    वृत्तसंस्था

    इस्लामाबाद : Imran Khan पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान आणि पीटीआयचे संस्थापक इम्रान खान आणि त्यांची पत्नी बुशरा बीबी यांना तोशाखाना केस-२ प्रकरणात प्रत्येकी १७ वर्षांची तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. हा निर्णय फेडरल इन्व्हेस्टिगेशन एजन्सी (एफआयए) च्या विशेष न्यायालयाने शनिवारी दिला.Imran Khan

    दोघांनाही १६.४ कोटी रुपयांचा दंड ठोठावण्यात आला आहे. हे प्रकरण एका महागड्या बुल्गारी घड्याळाचा सेट खूप कमी किमतीत खरेदी करण्याशी संबंधित आहे.Imran Khan

    रावळपिंडीच्या अडियाला तुरुंगात झालेल्या सुनावणीदरम्यान हा निर्णय विशेष न्यायाधीश केंद्रीय शाहरुख अरजुमंद यांनी दिला. इम्रान खान ऑगस्ट २०२३ पासून भ्रष्टाचाराच्या प्रकरणात अडियाला तुरुंगात बंद आहेत.Imran Khan



    इम्रानला वृद्ध असल्यामुळे आणि बुशराला महिला असल्यामुळे कमी शिक्षा मिळाली

    इम्रानला एकूण 17 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली. भ्रष्टाचार प्रतिबंधक कायद्याच्या कलम 409 (गुन्हेगारी विश्वासघात) अंतर्गत त्यांना 10 वर्षांची सक्तमजुरी आणि कलम 5(2)47 अंतर्गत सात वर्षांची शिक्षा सुनावण्यात आली.

    डॉन वृत्तपत्रानुसार, न्यायालयाने शिक्षा सुनावताना इम्रानचे जास्त वय (73 वर्षे) आणि बुशरा महिला असल्याचा विचार केला आहे. शिक्षा देताना नरमाई दाखवण्यात आली आहे. निर्णयानंतर, इम्रान आणि बुशराच्या कायदेशीर पथकांनी उच्च न्यायालयात या निर्णयाला आव्हान देण्याचा मानस व्यक्त केला.

    तोशाखाना प्रकरणात पत्नी बुशराच्या चुकीमुळे इम्रान खान अडकले

    हे 2018 सालची गोष्ट आहे. पंतप्रधान झाल्यानंतर इम्रान खान सौदी अरेबियाच्या दौऱ्यावर गेले होते. याच वेळी सौदीचे राजकुमार मोहम्मद बिन सलमान यांनी इम्रान यांना सोन्याची आणि हिऱ्यांनी जडवलेली एक घड्याळ भेट दिली होती. सौदीतून परतल्यानंतर इम्रान खान यांनी हे घड्याळ त्यांची पत्नी बुशरा यांना ठेवण्यासाठी दिले.

    काही दिवसांनंतर बुशरा यांनी हे घड्याळ तत्कालीन मंत्री झुल्फी बुखारी यांना देऊन त्याची किंमत शोधायला सांगितले. मंत्र्यांनी चौकशी केली असता, ते घड्याळ खूप महाग असल्याचे त्यांना समजले. बुशरा यांनी मंत्र्यांना ते घड्याळ विकायला सांगितले.

    बुशरा यांची मैत्रीण फराह खान आणि मंत्री झुल्फी बुखारी हे ब्रँडेड घड्याळ विकण्यासाठी महागड्या घड्याळांच्या एका शोरूममध्ये पोहोचले. या शोरूमच्या मालकाने त्याच्या उत्पादन कंपनीला फोन केला.

    बुशरा आणि झुल्फी बुखारी यांचा ऑडिओ लीक झाला होता

    हे घड्याळ बनवणाऱ्या कंपनीला याची माहिती मिळताच, त्यांनी थेट सौदी राजकुमारांच्या कार्यालयाशी संपर्क साधून विचारले की, तुम्ही जी 2 घड्याळे बनवून घेतली होती, त्यापैकी एक विकण्यासाठी आली आहे. हे तुम्ही पाठवले आहे की चोरीला गेले आहे?

    सौदी प्रिन्सच्या कार्यालयाने पाकिस्तान सरकारशी संपर्क साधून याबद्दल माहिती मागितली. यामुळे संपूर्ण प्रकरण समोर आले. काही काळानंतर इम्रानची पत्नी बुशरा आणि मित्र झुल्फी बुखारी यांचा ऑडिओ लीक झाला.

    यावरून हे स्पष्ट झाले की इम्रानच्या सांगण्यावरूनच बुशराने झुल्फी बुखारीशी संपर्क साधला होता आणि त्यांना घड्याळ विकायला सांगितले होते. या प्रकरणात ठोस पुरावे मिळाल्याचे सांगून न्यायालयाने इम्रान खानला दोषी ठरवले आहे.

    इम्रानने 2 कोटींच्या घड्याळाला 5 लाखांचे सांगितले होते

    पाकिस्तानमध्ये पंतप्रधान, राष्ट्रपती किंवा इतर पदांवर असलेल्यांना मिळालेल्या भेटवस्तूंची माहिती नॅशनल आर्काइव्हला द्यावी लागते. त्यांना तोशाखान्यात जमा करावे लागते.

    जर भेटवस्तूची किंमत 10 हजार पाकिस्तानी रुपये असेल, तर संबंधित व्यक्ती कोणतीही रक्कम न भरता ती ठेवू शकतो.

    भेटवस्तूची अंदाजित किंमत 10 हजारांपेक्षा जास्त असल्यास, 20% किंमत देऊन भेटवस्तू स्वतःकडे ठेवता येते. जर भेटवस्तू 4 लाखांपेक्षा जास्त किमतीची असेल, तर ती फक्त वजीर-ए-आजम (म्हणजे पंतप्रधान) किंवा सदर-ए-रियासत (म्हणजे राष्ट्रपती) खरेदी करू शकतात. जर कोणी खरेदी केले नाही, तर लिलाव होतो.

    इम्रानने 2 कोटींच्या भेटवस्तूंना काही ठिकाणी 5 लाख तर काही ठिकाणी 7 लाखांचे सांगितले. याच किमतीवर त्यांनी त्या खरेदी केल्या आणि नंतर मूळ किमतीपेक्षा कितीतरी पटीने जास्त किमतीला विकल्या.

    Imran Khan Bushra Bibi Sentenced 17 Years Toshakhana Case Pakistan News Photos Videos Report

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

    US Airstrikes Syria : अमेरिकेचा सीरियामध्ये ISIS वर हवाई हल्ला; 70 हून अधिक ठिकाणे उद्ध्वस्त; दोन अमेरिकन सैनिकांच्या मृत्यूनंतर कारवाई

    Bangladesh Violence : बांगलादेशात हिंसाचार- BNP नेत्याच्या घराला लावली आग; 7 वर्षांची मुलगी जिवंत जळाली, 3 जण भाजले

    China Building : बांगलादेशात चीन उभारतोय एअरबेस आणि पाणबुडी तळ; संसदीय समितीचा अहवाल