वृत्तसंस्था
गाझा : Gaza गाझामधील रफाह सीमेजवळील एका बोगद्यात जवळजवळ २०० हमास सैनिक अडकले आहेत आणि ते बाहेर पडू शकत नाहीत. दरम्यान, इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी त्यांना सुरक्षितपणे बाहेर पडू दिले जाणार नाही असे सांगितले आहे.Gaza
इस्रायली अधिकाऱ्यांच्या मते, हे लढाऊ इस्रायली नियंत्रणाखाली असलेल्या गाझाच्या भागात आहेत. ते बोगद्यांमध्ये लपले आहेत परंतु जर त्यांनी माघार घेण्याचा प्रयत्न केला तर इस्रायली सैन्याने (IDF) त्यांना पकडण्याचा धोका आहे.Gaza
इस्रायली माध्यमांनी सूत्रांचा हवाला देत दिलेल्या वृत्तानुसार, बोगद्यांमध्ये अडकलेले हे अंदाजे २०० हमास दहशतवादी मार्च २०२५ पासून तिथे अडकले आहेत. याचा अर्थ ते सुमारे ७-८ महिन्यांपासून बोगद्यांमध्ये अडकले आहेत. हमासच्या कोणत्याही सैनिकांना पळून जाण्यापासून रोखण्यासाठी इस्रायलने बाहेर पडण्याचे बोगदे आणि मार्ग बंद केले आहेत.Gaza
हमासच्या सैनिकांच्या हकालपट्टीबाबत कोणतीही तडजोड केली जाणार नाही, असे आयडीएफ प्रमुखांचे म्हणणे आहे
काही इस्रायली माध्यमांच्या वृत्तानुसार, जर हमासच्या सैनिकांनी शस्त्रे समर्पण केली तर त्यांना तेथून निघून जाण्याची परवानगी दिली जाऊ शकते. तथापि, नेतान्याहू यांच्या कार्यालयाने हा दावा खोटा असल्याचे सांगत स्पष्ट केले की कोणत्याही हमास सदस्याला माफी किंवा सुरक्षित मार्ग दिला जाणार नाही.
आयडीएफचे प्रमुख लेफ्टनंट जनरल इयाल झमीर यांनी गुरुवारी रात्री युद्ध मंत्रिमंडळाला सांगितले की, रफाहच्या खाली बोगद्यात अडकलेल्या २०० हमास सैनिकांना बाहेर काढण्यासाठी कोणताही करार झालेला नाही, असे वाईनेट न्यूजने वृत्त दिले आहे.
“एकतर ते आत्मसमर्पण करतील नाहीतर त्यांना संपवले जाईल. जर त्यांनी आत्मसमर्पण केले तर आम्ही त्यांना चौकशीसाठी त्यांच्या अंतर्वस्त्रांमध्ये सादे तेइमन येथे घेऊन जाऊ,” असे जमीर यांनी बैठकीत सांगितले.
सदे तेइमन लष्करी तळावर पकडलेल्या कैद्यांची चौकशी केली जात आहे
सदे तेइमन हा इस्रायलच्या नेगेव वाळवंटात, गाझा सीमेजवळ स्थित एक लष्करी तळ आहे आणि ऑक्टोबर २०२३ पासून गाझामधील कैद्यांना ठेवण्यासाठी आणि त्यांची चौकशी करण्यासाठी वापरला जात आहे. काही अहवालांनुसार हजारो पॅलेस्टिनी कैदी तेथे ठेवण्यात आले आहेत.
सर्व ओलिस आणि शहीद सैनिकांचे मृतदेह परत येईपर्यंत युद्धबंदी कराराच्या पुढील टप्प्यात जाऊ नये असा सल्ला झमीर यांनी सरकारला दिला.
१० ऑक्टोबर रोजी स्वाक्षरी झालेल्या दोन्ही बाजूंमधील युद्धबंदी आता तुटण्याच्या टप्प्यावर पोहोचली असल्याने, गाझा पूर्णपणे नि:शस्त्र होईपर्यंत गाझामध्ये कोणतेही ऑपरेशन पुन्हा सुरू करू नये, असेही त्यांनी सांगितले.
इस्रायली सुरक्षा मंत्र्यांची मागणी – लढाऊंना मारले पाहिजे
इस्रायलने हमासला गाझाच्या त्यांच्या बाजूला (यलो लाइन) माघार घेण्याचा इशारा दिल्यावर हे विधान आले आहे. इस्रायली लष्कराने (IDF) म्हटले आहे की यलो लाइन ओलांडणाऱ्या कोणालाही शत्रू मानले जाईल.
इस्रायली सैन्याने अजूनही रफाहचा मोठा भाग व्यापला आहे. इस्रायलचे राष्ट्रीय सुरक्षा मंत्री, इटामार बेन ग्विर यांनी मागणी केली की यलो लाईन ओलांडून पकडलेल्या प्रत्येक हमास सैनिकाला मारले जावे किंवा अटक केली पाहिजे. त्यांनी या सुटकेला विनोद म्हटले.
Gaza Tunnel 200 Hamas Fighters Trapped Israel Blocks Exit
महत्वाच्या बातम्या
- पार्थ पवारांचा वादग्रस्त जमीन व्यवहार रद्द; अजित पवारांची पत्रकारांना माहिती; की नवा राजकीय डाव??
- Pakistan : पाकिस्तानचा अफगाणिस्तानवर पुन्हा हल्ला; नागरिकांना केले लक्ष्य; तालिबानचेही प्रत्युत्तर
- Raina Dhawan : रैना आणि धवनची 11.14 कोटींची मालमत्ता जप्त; बेटिंग अॅप प्रकरणात ईडीची कारवाई; युवराज आणि सोनू सूद यांचीही चौकशी
- पार्थ पवार कोरेगाव पार्क मधली जमीन शासनाला परत करणार??, की राजकीय वाद + कायद्याच्या कचाट्यातून मान सोडवून घेण्यासाठी नवा डाव??