वृत्तसंस्था
बर्लिन : Friedrich Mertz जर्मनीच्या रूढीवादी ख्रिश्चन डेमोक्रॅटिक युनियन (सीडीयू) पक्षाचे नेते फ्रेडरिक मेर्ट्झ यांची मंगळवारी जर्मनीच्या चान्सलरपदी निवड झाली. दुसऱ्या फेरीच्या मतदानात त्यांना ३२५ मते मिळाली. गुप्त मतदानात त्यांना ६३० पैकी ३१६ मते हवी होती, परंतु पहिल्या फेरीत त्यांना फक्त ३१० मते मिळाली, तर त्यांच्या आघाडीकडे ३२८ जागा होत्या.Friedrich Mertz
जर्मन इतिहासात पहिल्यांदाच चांसलर पदाच्या उमेदवाराला पहिल्या फेरीत बहुमत मिळवता आले नाही. जर मेर्ट्झ किंवा इतर उमेदवार बहुमत मिळवण्यात अपयशी ठरले तर राष्ट्रपती संसद विसर्जित करू शकतात.
फेब्रुवारीमध्ये झालेल्या राष्ट्रीय निवडणुकीत, सीडीयू/सीएसयू युतीने सर्वाधिक २८.५ टक्के मते जिंकली. तथापि, बहुमताचे सरकार स्थापन करण्यासाठी त्यांना दुसऱ्या पक्षाचा पाठिंबा देखील घ्यावा लागला.
जर्मन राष्ट्राध्यक्ष फ्रँक-वॉल्टर स्टाइनमेयर यांनी त्यांना शुभेच्छा देत एक छोटेसे भाषण दिले. यानंतर, मेर्ट्झ त्यांच्या कारने संसदेला रवाना झाले, जिथे त्यांचा शपथविधी झाला.
मेर्ट्झने कायद्याचा अभ्यास केला
मेर्ट्झ यांचा जन्म ११ नोव्हेंबर १९५५ रोजी पश्चिम जर्मनीतील सॉरलँड जिल्ह्यात झाला. त्यांचा जन्म एका रोमन कॅथोलिक कुटुंबात झाला. मेर्ट्झने कायद्याचा अभ्यास केला. त्यांनी कॉर्पोरेट वकील म्हणून आपल्या कारकिर्दीची सुरुवात केली.
मेर्ट्झ १९७२ मध्ये सोशल डेमोक्रॅट्स पक्षात सामील झाले. ते पहिल्यांदा १९९४ मध्ये सॉरलँडमधून जर्मन संसदेत निवडून आले. त्यांच्या आर्थिक समजुतीमुळे त्यांनी राजकारणात वेगाने प्रगती केली.
२००० च्या दशकाच्या सुरुवातीला, मेर्ट्झ यांची सीडीयूचे संसदीय नेते म्हणून निवड झाली. या वर्षी अँजेला मर्केल यांची सीडीयू पक्षाच्या नेत्या म्हणून निवड झाली. २००२ मध्ये, मर्केल यांनी संसदीय जागा मागितली.
माजी चान्सलर मर्केल यांनी त्यांना सरकारमधून काढून टाकले
२००५ मध्ये जेव्हा सीडीयूने एसपीडीसोबत सरकार स्थापन केले तेव्हा मेर्ट्झला सरकारमध्ये समाविष्ट करण्यात आले नाही. अँजेला मर्केलशी असलेल्या खराब संबंधांमुळे मेर्ट्झ पक्षात दुर्लक्षित होते.
यानंतर, त्यांनी २००९ मध्ये राजकारणातून निवृत्ती घेतली. त्यानंतर ते जवळजवळ १ दशक खाजगी क्षेत्राशी जोडले गेले. तो ब्लॅकरॉक सारख्या मोठ्या कंपनीत काम करत होता.
२०१८ मध्ये मेर्ट्झ राजकारणात परतले. तोपर्यंत चान्सलर अँजेला मर्केल यांनीही पद सोडण्याचा निर्णय घेतला होता. त्यानंतर मेर्ट्झ यांनी २०१८ आणि २०२१ मध्ये पक्षनेत्याची निवडणूक लढवली, जरी त्यावेळी त्यांचा पराभव झाला. २०२२ मध्ये ते सीडीयूचे अध्यक्ष बनण्यात यशस्वी झाले. यानंतर, त्यांनी २०२५ मध्ये सीडीयू पक्षाकडून चान्सलरची निवडणूक लढवली.
Friedrich Mertz elected as Chancellor of Germany; received 325 votes in second round of voting
महत्वाच्या बातम्या
- Mock drill महाराष्ट्रातील १६ शहरांमध्ये मॉक ड्रिल ; सायरन वाजणार, ब्लॅकआउट असणार
- अहिल्यानगरमध्ये पोलीस वसाहत अन् प्रशासकीय इमारतीच्या विकासासाठी 102 कोटींचा प्रकल्प
- पाकव्याप्त काश्मीरसह पाकिस्तानात घुसून 9 ठिकाणांवर भारताचे मिसाईल हल्ले; Operation sindoor ही तर सुरुवात, अजून बरेच काही बाकी!!
- Operation sindoor : जैश ए मोहम्मद, लष्कर ए तोयबा यांच्या म्होरक्यांना मारण्यासाठीच पाकिस्तानात 9 ठिकाणांवर भारताचा मिसाईल हल्ले!!