वृत्तसंस्था
सोल : Trump भारत आणि अमेरिका यांच्यात लवकरच व्यापार करार होण्याची अपेक्षा आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी आज, २९ ऑक्टोबर रोजी दक्षिण कोरियातील एपेक सीईओ शिखर परिषदेत हा दावा केला. ते म्हणाले, “भारतासोबत लवकरच व्यापार करार होईल. मी पंतप्रधान मोदींचा आदर करतो.”Trump
ट्रम्प यांनी त्यांच्या भाषणात भारत-पाकिस्तान तणावाचा उल्लेख केला. ते म्हणाले की जेव्हा दोन्ही देश युद्ध करत होते तेव्हा त्यांनी त्यांना युद्ध थांबवण्यास सांगितले होते, परंतु त्यांनी नकार दिला. त्यांनी पंतप्रधान मोदींची नक्कल करत मोदींच्या उच्चारात “नो वी विल फाइट” असे म्हटले.Trump
२५०% कर लादण्याची धमकी दिली
ट्रम्प यांनी दावा केला की त्यांनी दोन्ही देशांवर २५०% कर लादण्याची धमकी दिली होती. दोन दिवसांनंतर, दोन्ही देशांनी फोन करून युद्धबंदीवर सहमती दर्शवली.
त्यांनी पाकिस्तानचे पंतप्रधान शाहबाज शरीफ आणि फील्ड मार्शल असीम मुनीर यांचेही कौतुक केले, ज्यांना त्यांनी एक जबरदस्त सेनानी म्हणून वर्णन केले.
ट्रम्प यांनी मोदींना “किलर” आणि “नाइसेस्ट लुकिंग गाय” का म्हटले?
सर्वात छान दिसणारा माणूस: ट्रम्प यांनी मोदींच्या वैयक्तिक आवाहनाचे कौतुक करून त्यांना “सर्वात छान दिसणारा माणूस” असे संबोधले.
किलर आणि कठोर: याचा अर्थ “किलर” असा नाही, तर प्रशंसा असा आहे. दुसऱ्या शब्दांत सांगायचे तर, मोदी बाहेरून मऊ दिसतात, परंतु आतून ते मजबूत आहेत. असे बोलून ट्रम्प मोदींचे वर्णन “संतुलित नेता” म्हणून करत आहेत.
पियुष गोयल म्हणाले होते – भारत डोक्यावर बंदूक ठेवून करार करत नाही
अमेरिकेसोबतच्या व्यापार कराराबद्दल वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पियुष गोयल यांनी गेल्या आठवड्यात म्हटले होते की – भारत घाईघाईने आणि डोक्यावर बंदूक ठेवून करार करत नाही.
गोयल म्हणाले की, कोणताही व्यापार करार दीर्घकालीन दृष्टिकोनातून पाहिला पाहिजे. भारत कधीही घाईघाईने किंवा आवेगाने निर्णय घेत नाही.
उच्च दरांना तोंड देण्यासाठी भारत नवीन बाजारपेठांचा शोध घेत आहे. स्वतःच्या अटींवर करार करण्याबद्दल विचारले असता, ते म्हणाले की व्यापार करार नेहमीच दीर्घकालीन दृष्टिकोनातून केले जातात.
अमेरिका भारताच्या दुग्ध क्षेत्रात प्रवेश करू इच्छिते, म्हणूनच कराराला विलंब
अमेरिकेला त्यांचे दूध, चीज आणि तूप यांसारखे दुग्धजन्य पदार्थ भारतात आयात करण्याची परवानगी हवी आहे. भारत हा जगातील सर्वात मोठा दूध उत्पादक देश आहे आणि लाखो लहान शेतकरी या क्षेत्रात गुंतलेले आहेत.
जर अमेरिकन दुग्धजन्य पदार्थ भारतात आले तर स्थानिक शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान होऊ शकते अशी भीती भारत सरकारला आहे. यात धार्मिक भावना देखील गुंतलेल्या आहेत.
अमेरिकेत, गायींचे पोषण सुधारण्यासाठी प्राण्यांच्या हाडांपासून बनवलेले एंजाइम (जसे की रेनेट) गायींच्या खाद्यात मिसळले जातात. भारत अशा गायींचे दूध “मांसाहारी दूध” मानतो.
२०३० पर्यंत व्यापार ५०० अब्ज डॉलर्सपर्यंत वाढवण्याचे लक्ष्य
भारत आणि अमेरिका २०३० पर्यंत द्विपक्षीय व्यापार सध्याच्या १९१ अब्ज डॉलर्सवरून ५०० अब्ज डॉलर्सपर्यंत वाढवण्याचे उद्दिष्ट ठेवतात. वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, एप्रिल-जुलै २०२५ मध्ये भारताची अमेरिकेला होणारी निर्यात २१.६४% वाढून ३३.५३ अब्ज डॉलर्स झाली, तर आयात १२.३३% वाढून १७.४१ अब्ज डॉलर्स झाली.
या काळात अमेरिका भारताचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार राहिला, एकूण व्यापार $१२.५६ अब्ज होता. एप्रिलपासून भारताची अमेरिकेला होणारी निर्यात सातत्याने वाढत आहे.
Trump Claims India-US Trade Deal Soon Calls Pak Army Chief A ‘Fighter’ Reasserts Ending India-Pak Conflict At APEC Summit
महत्वाच्या बातम्या
- अंबालामध्ये राष्ट्रपतींसोबत ऑपरेशन सिंदूरची पायलट; स्क्वॉड्रन लीडर शिवांगी यांना पाकिस्तानने पकडल्याचा दावा केला होता
- फ्रंटिअर टेक्नॉलॉजीच्या माध्यमातून महाराष्ट्र बनणार ‘रिइमॅजिनिंग मॅन्युफॅक्चरिंग’चा नवा चेहरा!!
- खासगीकरण आणि कंत्राटी पद्धतीमुळे शिक्षण आणि नोकऱ्यांमध्ये आरक्षण संपले; प्रकाश आंबेडकराचा दावा
- विद्यार्थ्यांना दिलासा; बार्टी, सारथी, महाज्योती, आर्टी आदी संस्थांच्या फेलोशिपच्या जाहिराती येत्या 10 दिवसांत!!