वृत्तसंस्था
ढाका : Bangladesh बांगलादेशची राजधानी ढाका येथे जमावाने केलेल्या मारहाणीची घटना समोर आली आहे. जिथे एका हिंदू भंगार व्यापाऱ्याला जमावाने मारहाण करून ठार मारले.Bangladesh
९ जुलै रोजी हल्लेखोरांनी प्रथम व्यापारी लाल चंद सोहाग (३९) यांना विटा आणि दगडांनी मारहाण केली आणि नंतर मिटफोर्ड हॉस्पिटलजवळ त्यांचे डोके आणि शरीर क्रूरपणे ठेचले.
जमावाने त्या व्यावसायिकाचे कपडेही काढले आणि काही हल्लेखोर त्याच्या अंगावर उड्या मारत नाचताना दिसले. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, हिंसाचाराचे कारण खंडणी आणि व्यावसायिक वाद असल्याचे सांगितले जात आहे. तथापि, घटनेमागील खरे कारण अद्याप कळलेले नाही.
या घटनेनंतर देशभरात मोठ्या प्रमाणात निदर्शने सुरू झाली आहेत. वकील युनूस अली अकंद यांनी रविवारी उच्च न्यायालयात रिट याचिका दाखल करून हत्येच्या चौकशीसाठी उच्चस्तरीय समिती स्थापन करण्याची मागणी केली.
या प्रकरणात १९ आरोपींची नावे आहेत आणि १५-२० अज्ञात आरोपींचाही यात सहभाग आहे. पोलिसांनी आतापर्यंत पाच जणांना अटक केली आहे. या प्रकरणाची सुनावणी सोमवारी होणार आहे.
बहिणीने तक्रार दाखल केली
लालचंद यांची बहीण मंजुआरा बेगम (४२) यांनी गुरुवारी पोलिस ठाण्यात हत्येची तक्रार दाखल केली. या प्रकरणी पोलिसांनी महमुदुल हसन मोहिन, तारेक रहमान रॉबिन, आलमगीर, मोनीर आणि अन्य एकाला अटक केली आहे .
दोषींना शिक्षा व्हावी या मागणीसाठी विद्यापीठांमध्ये निदर्शने
या घटनेनंतर, काल रात्री अनेक विद्यापीठे आणि काही जिल्ह्यांमध्ये निदर्शने करण्यात आली आणि हत्येच्या दोषींना कठोर शिक्षा देण्याची मागणी करण्यात आली.
रॅलींमध्ये विद्यार्थ्यांनी बीएनपीवर त्यांचे नेते आणि कार्यकर्त्यांवर नियंत्रण ठेवण्यात अपयशी ठरल्याचा आरोप केला.
“हसीना सत्तेवरून काढून टाकल्यानंतर, बीएनपी नेते नियंत्रणासाठी आपापसात भांडत आहेत, ज्यामुळे हत्याकांड घडत आहेत. बीएनपीला वाटते की हकालपट्टी पुरेसे आहे, परंतु आम्ही दोषींवर कारवाई करण्याची मागणी करतो,” असे विद्यार्थी महासंघाचे अध्यक्ष सैकत आरिफ म्हणाले.
एप्रिलमध्ये एका हिंदू नेत्याला मारहाण करून ठार मारण्यात आले.
१९ एप्रिल २०२५ रोजी बांगलादेशमध्ये एका प्रमुख हिंदू नेत्याची अज्ञात व्यक्तींनी हत्या केली. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, भावेश चंद्र रॉय (५८) यांना त्यांच्या घरातून अपहरण करून मारहाण करून ठार मारण्यात आले.
तो बांगलादेश पूजा उद्यापन परिषदेच्या बिरल युनिटचा उपाध्यक्ष होता. हिंदू समुदायात त्याची चांगली पकड होती. तो ढाक्यापासून ३३० किमी अंतरावर असलेल्या दिनाजपूरमधील बासुदेवपूर गावचा रहिवासी असल्याचे पोलिसांनी सांगितले.
चार जण दोन दुचाकीवरून भावेशच्या घरी आले आणि त्याला जबरदस्तीने उचलून नेले. प्रत्यक्षदर्शींच्या म्हणण्यानुसार, त्याला जवळच्या नाराबारी गावात नेण्यात आले आणि तिथे त्याला बेदम मारहाण करण्यात आली.
त्याच संध्याकाळी, हल्लेखोरांनी भावेशला बेशुद्ध अवस्थेत व्हॅनमधून त्याच्या घरी पाठवले. त्याला प्रथम जवळच्या रुग्णालयात नेण्यात आले, नंतर दिनाजपूर मेडिकल कॉलेजमध्ये नेण्यात आले, जिथे डॉक्टरांनी त्याला मृत घोषित केले.
ऑगस्ट २०२४ मध्ये झालेल्या सत्तापालटानंतर हिंदूंना लक्ष्य करण्यात आले.
५ ऑगस्ट २०२४ रोजी बांगलादेशात दीर्घकाळ चाललेल्या विद्यार्थी आंदोलनानंतर शेख हसीना सरकार उलथवून टाकण्यात आले. हसीनांना देश सोडून पळून जावे लागले. यामुळे बांगलादेशातील परिस्थिती आणखी बिकट झाली. पोलिस एका रात्रीत भूमिगत झाले. कायदा आणि सुव्यवस्था कोलमडली.
नियंत्रणाबाहेर अल्पसंख्याकांना, विशेषतः हिंदूंना जमावाने सर्वाधिक लक्ष्य केले. बांगलादेश हिंदू बौद्ध ख्रिश्चन युनिटी कौन्सिलच्या अहवालानुसार, येथे जातीय हिंसाचारात ३२ हिंदूंना आपला जीव गमवावा लागला. बलात्कार आणि महिलांच्या छळाच्या १३ घटना नोंदवल्या गेल्या. सुमारे १३३ मंदिरांवर हल्ले झाले. या घटना ४ ऑगस्ट २०२४ ते ३१ डिसेंबर २०२४ दरम्यान घडल्या.
Bangladesh: Hindu Trader Brutally Lynched in Dhaka
महत्वाच्या बातम्या
- Devendra Fadanvis : जागतिक अर्थव्यवस्थेच्या नकाशावर लँडिंग करण्यासाठी नवी मुंबईहून टेक ऑफ!!
- आषाढी यात्रेच्या काळात एसटी महामंडळाला 35 कोटी रुपये उत्पन्न
- Chandrachud : वन नेशन-वन इलेक्शन विधेयक संविधानाविरुद्ध नाही; चंद्रचूड यांनी संसदीय समितीला सांगितले- ECच्या अधिकारांवर चर्चेची गरज
- Bangladesh : बांगलादेश लष्कराचा कट्टरपंथी पक्षांना पाठिंबा; हसीना यांचा पक्ष निवडणुकीच्या मैदानातून गायब